* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเห็็นภาพที่ถ่ายจากเลนส์ TAMRON 70-300 MM /4-5.6 VC USD รบกวนขอความเห็นครับ  (อ่าน 10414 ครั้ง)

ออฟไลน์ normally

FC 3306
  • Full Member
  เนื่องจากกำลังมองหาเลนส์ช่วงยาวๆ สักตัว หาข้อมูลหลายๆที่แล้ว คิดอยากจะซื้อตัวนี้ เลยต้องมารบกวนท่านสมาชิกท่านใดที่เคยใช้เลนส์ตัวนี้ หรือว่่า มีภาพจากเลนส์ตัวนี้
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตั๋น_บางบัวทอง

FC 20204
  • FC.บางบัวทอง
  • fc.บางบัวทอง 01
มารอเป็นเพื่อนครับ :D ;D ???

ออฟไลน์ โย่ง

FC 81
ลอง search ดูครับ มีรีวิวอยู่หลายเว็ป น่าใช้ครับ ดูแล้วสูสีเลนส์ค่าย โฟกัสช้ากว่าเล็กน้อย แต่กันสั่นได้รับคำชมว่าเจ๋งกว่า เพิ่งเห็นผ่านตามือสองเมาท์นิค สิบห้าพัน ถ้าไม่รีบ ราคาน่าจะลงมาอีกตามสใตล์แทมรอน

ออฟไลน์ nunoy

FC 8
  • Moderator
  • ลูกสาวคือนางฟ้าที่น่ารักที่สุดในโลก
    • http://www.wasafarm.com
เคยลองนิดหน่อย ดีกว่า 70-300 ของนิคอนเอง

ออฟไลน์ kayandee

FC 13451
  • ..สู้งาน สู้ชีวิต แต่ไม่คิดสู้เมีย..
..มีครับผมใช้อยู่เดี๋ยวหาภาพก่อนครับ ออกตัวก่อนว่าผมเพิ่งจับกล้องไม่ถึงปีมุมมองหรือจินตนาการยังไม่มี และภาพจะเป็นแนวครอบครัวและถ่ายทั่วไปมากกว่าจ้า เป็นภาพเดิมโฟโต้ชอปไม่เป็นจ้า ขอเวลาแป้บจ้า.. :D :D

FC 13451
  • ..สู้งาน สู้ชีวิต แต่ไม่คิดสู้เมีย..
..ซื้อมาเพื่อถ่ายลูกสาวตอนเป็นนางนพมาศ(ลอยกระทงปี 53)..

FC 13451
..ออกงานครั้งแรกไปช่วยถ่ายงานบวชเพื่อนสมาชิกน้องติ (FC Liebling ) เมื่อ 30ธค. 53..

..ส่วนตัวผมมองว่าเลนส์ตัวนี้ไม่เหมาะกับงานประเภทนี้เท่าไรเพราะต้องใช้ระยะห่างพอสมควร คราวหน้าจะหา 18-200 น่าจะเหมาะกว่าจ้า..

..แต่ถ้างานนั่งรถแห่ตอนลูกสาวเป็นนางนพมาศจะเวิร์คกว่า เพราะเราเข้าไม่ค่อยถึงอยู่แล้วจ้า..

..ส่วนภาพทิวทัศน์ผมไม่มีเลย เพราะสนใจแต่ถ่ายภาพบุคคลมากกว่าจ้า ถ้ามีโอกาสจะถ่ายภาพทิวทัศน์เก็บไว้บ้างจ้า.. :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 09:44:07 PM โดย kayandee »

FC 13451
..เคยทดลองระยะแต่ละช่วงบ้าง เมื่อ 2อาทิตย์ที่แล้ว ตอนบังเอิญทำกระเป๋ากล้องตกเลยนำเลนส์ตัวนี้มาลองว่ายังโอเคหรือเปล่า..

..ภาพแรก ช่วง 70

..ภาพสอง ช่วงกลางๆ

..ภาพสาม ช่วง 300จ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 09:53:29 PM โดย kayandee »

FC 13451
..กว่า 80% ภาพถ่ายที่มีส่วนใหญ่ใช้เลนส์ 50f1.8  อีก18% ใช้เลนส์คิด อีก 2%ก็ตัวนี้แหละจ้า..

..เลยขออนุญาตถามพี่ๆ ว่าผมจำเป็นต้องใช้หรือมี 85f1.8 อีกหรือเปล่าครับ ชอบแนวภาพถ่ายครอบครัวมากๆจ้า..

..ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามในนี้เลยนะครับ.. :D :D

FC 3306
ขอบคุณทุกความเห็น และการสละเวลาโพสต์ภาพให้ดู
ขอบคุณครับ

FC 13451
..เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถ่ายภาพวิวมาโพสท์ครับ.. ;) ;)

FC 13451
..ตอนประมาณ 5โมงเย็นออกไปลองถ่ายทุ่งนาแถวบ้านจ้า ตั้งโหมด av f5.6 โฟกัสที่ต้นไม้จ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 01:23:19 AM โดย kayandee »

FC 13451
..ย้อนแสงดูบ้าง..

FC 13451
..ทดลองความคมชัดที่ 70 100 200 และ 300

..โฟกัสที่กิ่งไม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 01:35:33 AM โดย kayandee »

FC 13451
..พยายามถ่ายแบบชัดลึก เดิมๆทั้งหมดจะได้เห็นความสามารถของเลนส์จ้า..

..ส่วนความสามารถคนถ่ายไม่ต้องพูดถึง.. ;D ;D :D :D

..ใช้ 500d ใช้มือถ่าย(ขาตั้งกล้องมี แต่ไม่ได้เอาไป) :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 01:44:15 AM โดย kayandee »

FC 3306
สุดยอดน้ำใจเลยครับ ที่ทั้งไปถ่าย แล้วเอามาลงเวปให้ได้ดูเพื่อตัดสินใจ

ผมยังคงไม่ตัดสินใจสำหรับเลนส์ตัวนี้ 
แต่ผมตัดสินใจขอยกให้พี่ มีน้ำใจมากมายจริงๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ goku30

FC 22077
    • 60 inch hdtv
กำลังมองเลนส์ตัวนี้อยู่ครับนำมาใช้กับหนอน 500D ขอบคุณมากนะครับที่นำมารีวิวคร่าวๆให้ดู

ออฟไลน์ chotto

FC 12264
    • http://krichc.multiply.com
คุณ aumsama เพิ่งซื้อมาใช้ครับ  สีสันเข้มได้ใจ คมสมใจ  :D

http://www.livekalasin.com/webboard/viewthread.php?tid=4545

* TC-DRIVE

Facebook Comments