* All Pages Banner

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: + + + + + วิธีการดู Exif file ของภาพถ่าย + + + + + +  (อ่าน 9606 ครั้ง)

ออฟไลน์ rangsanbig

FC 4500
  • Moderator
  • Full Member
    • rangsanbig
+ + + + + วิธีการดู Exif file ของภาพถ่าย + + + + + +
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:24:15 PM »
  • Share
  • Exif คืออะไร
    Exifคือคำย่อครับย่อมาจาก Exchangeable image file format
    เป็น ข้อมูลเฉพาะที่จะบรรจุลงในภาพที่ถ่ายโดยกล้องดิจิตอลทุกตัว พัฒนาโดยthe Japan Electronic Industry Development Association (JEIDA)
    ข้อมูลที่บรรจุประกอบไปด้วย
    -วันเวลาที่ถ่าย
    -กล้องที่ถ่ายและค่าที่เซตไว้ตอนถ่าย เป็นภาพที่เท่าไรที่ถ่ายโดยกล้องตัวนั้น
    -สถานที่ที่ถ่าย (เฉพาะรุ่นที่ติด GPS บอกพิกัด)
    -เจ้าของกล้อง (เฉพาะรุ่นที่สามารถใส่ชื่อเข้าของลงไปในกล้องได้)

วิธีการดู

1.คลิ๊กขวาที่รูป

2.จะมีหน้าต่างเปิดขึ้นมาครับ

3.พอเลือก Details ก็จะมีข้อมูลภาพถ่ายที่ถูกบันทึกเอาไว้ครับ เลื่อนลงมาก็จะเห็น

4.สามารถเปิดได้กับโปรแกรมเปิดภาพทั่ว ๆ ไปได้ครับ .... จากภาพเปิดจากโปรแกรม ACDSee Pro 3

5.อันนี้เปิดจาก Photoscape จะที่มุมบนขวามือของโปรแกรมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 02:41:57 PM โดย rangsanbig »

FC 4500
    • Moderator
    Re: + + + + + วิธีการดู Exif file ของภาพถ่าย + + + + + +
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:26:24 PM »
  • Share
  • วิธีการใส่ข้อมูลของภาพ(EXIF)และลายน้ำลงบนภาพถ่ายด้วย Photoshop CS

ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้เลยครับ

http://bc46.com/forum/index.php?topic=229.0

FC 4500
    • Moderator
    Re: + + + + + วิธีการดู Exif file ของภาพถ่าย + + + + + +
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:28:16 PM »
  • Share
  • วิธีเปิดดู Exif file อย่างง่ายครับ

สำหรับเพื่อนสมาชิกที่อยากทราบข้อมูลภาพถ่ายที่โพสในเวปบอร์ดครับ
    ดาวน์ โหลดติดตั้งแล้ว เวลาใช้งาน เมื่อเราเข้าเวปบอร์ดเพื่อดูรูป แล้วคลิกขวาที่รูป เลือกดู exif ข้อมูลภาพถ่ายได้เลย ( ถ้าไม่ลบexif ออกซะก่อน)

อ่านวิธีการในเวปที่บริการให้โหลดอีกทีนะครับ (ผมเองไม่ได้ใช้)

สำหรับ IExif  Internet Explorer
    http://www.opanda.com/en/iexif/download.htm

สำหรับ Firefox
    http://www.opanda.com/en/iexif/iexif_firefox.htm

สำหรับ chrome
    https://chrome.google.com/extensions/detail/nafpfdcmppffipmhcpkbplhkoiekndck?hl=en-gb
    หรือ
    http://software.informer.com/getfree-plugin-google-chrome-exif/

ออฟไลน์ kayandee

FC 13451
    • ..สู้งาน สู้ชีวิต แต่ไม่คิดสู้เมีย..
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:39:31 PM »
  • Share
  • ..ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆ(สำหรับผม).. :D :D

ออฟไลน์ dokdin

FC 15862
    • ความสุขที่แท้อยู่ในใจเรา...ค้นหามันให้เจอ
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 09:29:04 PM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ ^__^

ออฟไลน์ ตั๋น_บางบัวทอง

FC 20204
    • FC.บางบัวทอง
    • fc.บางบัวทอง 01
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 03:54:30 PM »
  • Share
  • แวะมาดูด้วยครับ :D :o

ออฟไลน์ pom fortuner

FC 16658
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 05:58:43 PM »
  • Share
  • ตะกี๊ คลิ๊กโน่น นี่ นั่น ไปเรื่อย ๆ ก็ดู exif file ได้ซะงั้น......ตานี้จะลองเปิดดูอีกที...โอวว...เปิดไม่ได้อีกแล้วอ่ะ  ...ลืมง่ายจังเรา

อย่างนี้คงเรียกว่าพวก "ความจำสั้น แถมความรักก็สั้น" อีกต่างหาก

ผมคลิ๊กขวาที่ภาพ แล้วไปเปิดที่ Properties ....มีช่องให้เลือกแค่ general  กับ summary เท่านั้น ...ไปต่อไม่เป็นเลยอ่ะ Program Aceedcee Pro 2.5 ก็ไม่รู้เปิดไง...ช่วยฉันที

เดี๋ยวจะลองหา Photo Scape ลองเปิดดูอีกทีครับ

แล้วตะกี๊ เปิดได้ไง ยัง งง ตัวเองอยู่เลย

FC 4500
    • Moderator
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 06:11:10 PM »
  • Share
  • ตะกี๊ คลิ๊กโน่น นี่ นั่น ไปเรื่อย ๆ ก็ดู exif file ได้ซะงั้น......ตานี้จะลองเปิดดูอีกที...โอวว...เปิดไม่ได้อีกแล้วอ่ะ  ...ลืมง่ายจังเรา

อย่างนี้คงเรียกว่าพวก "ความจำสั้น แถมความรักก็สั้น" อีกต่างหาก

ผมคลิ๊กขวาที่ภาพ แล้วไปเปิดที่ Properties ....มีช่องให้เลือกแค่ general  กับ summary เท่านั้น ...ไปต่อไม่เป็นเลยอ่ะ Program Aceedcee Pro 2.5 ก็ไม่รู้เปิดไง...ช่วยฉันที

เดี๋ยวจะลองหา Photo Scape ลองเปิดดูอีกทีครับ

แล้วตะกี๊ เปิดได้ไง ยัง งง ตัวเองอยู่เลย

เท่าที่เคยได้ยินคือ window 7 มันเปิดดูได้เลยครับ ถ้า Version อื่นผมเองก็ไม่แน่ใจ
    ตอนตั้งกระทู้นี้ผมก็ลืมนึกถึงเวอร์ชั่นของ window ไปซะด้วย ต้องขออภัยมาก ๆ ครับ

ในส่วน ACDSee Pro .... น่าจะเหมือน ๆ กันครับ .... เข้าในส่วน Manage ก็น่าจะเปิดดู Exif file ได้ครับ

ส่วน Photoscape เป็น free ware .... หาใน google โหลดมาติดไว้ในเครื่องไว้ก็ดีครับ .... คุ้มค่า และใช้งานง่ายมาก

ออฟไลน์ pom fortuner

FC 16658
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 07:10:55 PM »
  • Share
  • ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ Window XP น่ะครับ

ตอนนี้เปิดดูได้ใน Photo Scape แล้วครับ ง่ายดี ...มีแต่ไม่เคยใช้เล้ยยยยย....5555

ออฟไลน์ ชิวตะ

FC 33
    • Moderator
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 07:51:29 PM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ yuwadee

FC 8843
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 09:05:38 PM »
  • Share
  • ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ vison

FC 16124
    • เม้ง
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:42:34 PM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ ใช้ Windows Live Photo Gallery ใน Windows 7 ก็ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ chaiyoyoyo

FC 15442
    • กรรมการบริหารชมรม
    • **
    • FC ปทุมธานี รวมพลคนรักครอบครัว
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:12:33 PM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปเปิดดูมั่ง

ออฟไลน์ Tong Rayong

FC 21601
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:04:47 PM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โข

FC 16410
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 01:43:14 PM »
  • Share

ออฟไลน์ พงศ์กฤษฎ์ พงศ์วิทย์

FC 20068
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:59:10 AM »
  • Share
  • ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ anggoon

FC 28345
    • เหน่อบุรี FC su-1007
    • THIS IS ANFIELD
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:42:36 AM »
  • Share

ออฟไลน์ วัชร..ธรรมมงคล

FC 28694
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:42:16 PM »
  • Share

• ออฟไลน์ wutsurvey

FC 33517
    • fortuner-club.com
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 05:02:04 PM »
  • Share

• ออฟไลน์ guncef

FC 34254
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:16:35 PM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ :D

Facebook Comments