* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเติมลมยางในโตรเจน แต่ผิดหวังมากครับ...ขอบ่น  (อ่าน 7929 ครั้ง)

ออฟไลน์ mumok

FC 19259
  • Full Member
เดิมทีเติมลมยาง ธรรมดา วิ่งทางไกลสัก 100 โลขึ้นไป แรงดันลมยางมันจะเพิ่มขึ้นตามธรรมชาติ ทำให้รู้สึกกระด้างมากขึ้น
ปกติ เติม 33 ทั้ง 4 ล้อ ผมลองวัดแรงดัน วิ่งทางไกล แรงดันจะขึ้นมาเป็นประมาณ 35-36

เห็นใครๆ เค้าก็บอกกันว่า ลมไนโตรเจน ทำให้นิ่ม ลองไป B-Quick เติมลมไนโตรเจน 4 ล้อ 200 บาท
เติม 33 ปอนด์ วิ่งทางไกล ลมยางขึ้นเป็น 37 ครับพี่น้องครับ กระด้างสุดๆ  เกิดความสงสัยขึ้นในใจ
ว่า นี่เป็นปกติของลมไนโตรเจน หรือ B-Quick เติมอะไรให้ผม
ท่านไหนใช้ ไนโตรเจนอยู่บ้างครับ นิ่มดีมั๊ยครับ

ออฟไลน์ kitsada_chan

FC 14141
Re: ผมเติมลมยางในโตรเจน แต่ผิดหวังมากครับ...ขอบ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:29:08 AM »
  • Share
  • อันนี้เดานะครับ ย้ำว่าเดา เท่าที่ผมรู้มาถ้าเป็นลมไนโตรเจนเวลาวิ่งไกลๆแล้วความดันลมน่าจะไม่เปลี่ยนแปลงมากขนาดนี้นะครับ เดาว่าอาจจะไม่ใช่ไนโตรแจนแท้ (มั้ง) อิอิ ;D ;D

ออฟไลน์ เชิงดอย

FC 21335
    Re: ผมเติมลมยางในโตรเจน แต่ผิดหวังมากครับ...ขอบ่น
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:32:39 AM »
  • Share
  • ตัวพิมพ์สีชมพูอ่านยากนะครับ   เรื่องลมยางผมเองก็เติมลมปกติไม่ต้องเสียตังเพิ่มผมว่าก็OKแล้วนะครับ
    เราไม่ได้วิ่งถึงขนาดรถแข่งในสนาม   คงไม่จำเป็นถึงขนาดที่ต้องเติมลมไนโตรเจนครับ  (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
    ใช้รถมาทั้งชีวิตยังไม่เคยเติม ลมไนโตรเจนเลยครับ ;D

ออฟไลน์ chaiyoyoyo

FC 15442
    • FC ปทุมธานี รวมพลคนรักครอบครัว
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:52:03 AM »
  • Share
  • เติมได้ก็ดีครับ ไนโตร รถบ้านๆอย่างเรานี่แหละ ความชื้นในล้อมันจะน้อยด้วย ลมธรรมดามีอ๊อกซิเจนเยอะ ยางบางเส้น ถอดออกมามีเหงื่อเป็นน้ำอยู่ด้านใน
    ที่นี้ เครื่อง สกัดลมไนโตรเจนนี่แหละ มันมีหลายเกรด และราคาแพงถึงแพงมาก บางร้านซื้อเครื่องถูกๆมา สกัดไนโตรเจนได้แค่ 96% เจ้าของร้านยังไม่รู้เลยว่าเครื่องตัวเองโดนเซลมาหลอกขาย หรือรู้แต่อยากเซฟซื้อของถูก  เพราะเครื่องสกัดไนโตรเจนดีๆ ราคาแพงมาก และได้ 98% ขึ้นไป แทบจะเป็นไนโตรบริสุทธ์เลย หลายๆร้านมีครับเคยไปเติมอยู่
    ส่วนจะใช้ลมไนโตรดีหรือไม่ ก็ต้องบอกว่า  ได้ก็ดี  ไม่มีก็ไม่ต้องครับ  แล้วแต่ศรัทธา    ;D

ออฟไลน์ ปลา 8 ริ้ว ขอนแก่น

FC 16312
    • การที่เรามีน้อยก่วาเขา ไม่ใช่ว่าเราจะขาด..
    • ไม่มีเพื่อน อย่าไปไหนไกล..ไม่มีน้ำใจ อย่าไปไหนเลย
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:54:52 AM »
  • Share
  • ในโตรเจน มีคุณสมบัติ ไม่ขยายตัว เมื่อร้อน ทำให้มีแรงดันของลมยาง คงที่ ..
    การเติมลมในโตรเจน ในรถบ้านเรา เติมไปไม่มีประโยชน์ครับ ... ;D 
    เพราะการเติมในโตรเจน จะต้องเติมในขณะที่ในยางรถไม่มีอากาศอืนปนอยู่เลย.... ;D
    ถ้ามีอากาศอื่นปนอยู่ ก็จะมีการขยายตัวของอากาศอื่น อยู่ดี 
    ดังนั้น ห้องเติมในโตรเจน ต้องเป็น ห้องศูนย์ยากาศ ครับ ..... ;D 
    ซึ่งบ้านเรา ยังไม่มี ครับ ........ ;D ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ ... ;D

ออฟไลน์ Adum_si

FC 20730
    • 人定胜天 " คนลิขิตเหนือฟ้า "
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:17:53 AM »
  • Share
  • ลมยางเพิ่มหรือไม่ ผมไม่เคยวัดอะครับ แต่เท่าที่สังเกตุมา ตั้งแต่เติมไนโตเจนมาภายใน 6 เดือน
    ผมไม่เคยเติมลมเพิ่มเลย ผิดกับเติมลมธรรมดาต้องเติมเพิ่ม 1-2 ครั้ง
    (ผมมีจุ๊บวัดลมยางที่ติดอยู่ที่ล้อเลย สามารถดูได้ว่าลมยางอ่อนหรือไม่อ่อนอ้างอิงครับ)

ออฟไลน์ man u

FC 21398
    • มิตรภาพหาได้ ตามท้อง ถนน man u FC 21398
    • มิตรภาพ หาได้ตาม ท้องถนน
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:19:09 AM »
  • Share
  •   มาดูข้อมูลดีๆๆ มีประโยชน์ทุกท่านเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ต้อมจ้า

FC 9581
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:24:53 AM »
  • Share
  • ขอบคุณทุกข้อมูลเลยครับ....

เลือกใช้  เลือกบริโภค อย่างเฉลียวและฉลาดนะครับ

ออฟไลน์ อุ๋ย บางกรวย

FC 17904
    • ชุมชนฅนบางกรวย
    • ฅนบางกรวย
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:25:49 AM »
  • Share
  • มาเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ New Aperto

FC 16439
    • ไม่เจ้าชู้...แต่ทั่วถึง
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:37:24 AM »
  • Share
  • ลมยางเพิ่มหรือไม่ ผมไม่เคยวัดอะครับ แต่เท่าที่สังเกตุมา ตั้งแต่เติมไนโตเจนมาภายใน 6 เดือน
    ผมไม่เคยเติมลมเพิ่มเลย ผิดกับเติมลมธรรมดาต้องเติมเพิ่ม 1-2 ครั้ง
    (ผมมีจุ๊บวัดลมยางที่ติดอยู่ที่ล้อเลย สามารถดูได้ว่าลมยางอ่อนหรือไม่อ่อนอ้างอิงครับ)

จุ๊ปยางวัดลม  เป็นยังไงครับ...ผมสนใจครับ  (มีรูปมั้ยครับ  ราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มนู เอาท์ดอร์

FC 16199
    • ครอบครัว@ท่องเที่ยว
    • ท่องเที่ยว @ ตกปลา @ เครื่องบินเล็ก
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:45:23 AM »
  • Share

ออฟไลน์ 1002

FC 9776
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:48:52 AM »
  • Share
  • คงจะโดนเครื่องและร้านที่ไม่ดีมากกว่า ไม่น่าเป็นไฮโดรเจนหรอกถ้าวิ่งแล้วความดันเพิ่มขนาดนี้ ผมใช้มาอยู่เห็นมีหลายคนบอกเปลืองเงิน แต่ที่ได้รับคือนานๆ สัก 3 เดือนเช็คลมยางทีนึงหายไปแค่ 1 - 2 ปอนด์  เติมทีอยู่ที่ 35 หกเดือนถึงได้เติมอีกครั้งนึง  ถ้าเป็นลมธรรมดา เข้าปัมทีก็เช็คลมที  แล้วสมัยนี้เด็กปั๊มไม่ค่อยจะว่างทำให้แล้ว  คิดว่าแค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ

เวลาเติมไฮโดรเจนครั้งแรกนี่เครื่องจะดูดลมเก่าออกจนแบนแฟบเลย
    ต้องยกแม่แรงขึ้นด้วย พอลมออกหมดถึงจะปล่อยไฮโดรเจนเข้าไป ทีนี้จะได้บริสุทธิ์ขนาดไหนก็แล้วแต่ร้านแต่เครื่องแหละครับ

อุย  พิมพ์ไปได้ไงว้าเนี่ย  "ไฮโดรเจน"  ขอแก้เป็นไนโตรเจนนะครับ ขอบคุณสมาชิกที่ท้วงมาทาง PM
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 09:36:11 AM โดย 1002 »

ออฟไลน์ Nan@RTN

FC 21108
    • ค น ธ น บุ รี 65
    • You' ll Never Walk Alone
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:11:06 AM »
  • Share

ออฟไลน์ VIPGLV

FC 22181
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:26:08 AM »
  • Share
  • ตอนเติมเค้า ดูด ลมเดิมออก ให้หรือป่าวครับ    ???

ออฟไลน์ ตะกรุด

FC 702
    • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:32:39 AM »
  • Share
  • ผมเปลี่ยนยางที่ร้านใกล้บ้าน จึงสามารถเติมไนโตรเจนได้ฟรี ตลอดอายุการใช้งาน ไม่จำกัดว่ากี่ครั้งกี่ปี
    และสัมผัสรับรู้ได้ว่า ไนโตรเจนดีกว่า อย่างรู้สึกได้  ผมขับรถในแต่ละเดือนอย่างน้อย 8000 กม.หมั่นเช็คลมยางบ่อยๆก็ไม่พบความผิดปกติครับ

ออฟไลน์ Adum_si

FC 20730
    • 人定胜天 " คนลิขิตเหนือฟ้า "
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:39:57 AM »
  • Share
  • จุ๊ปยางวัดลม  เป็นยังไงครับ...ผมสนใจครับ  (มีรูปมั้ยครับ  ราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ) ขอบคุณครับ

ผมส่งข้อมูลไปทาง PM แล้วนะครับ

ออฟไลน์ mumok

FC 19259
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:52:44 AM »
  • Share
  • ตอนที่ร้านทำ ก็ดูดลมออกจนแฟบก่อน แล้วก็เติมลมจนเต็ม ตามปกติครับ
    ถ้ามีท่านที่ใช้อยู่ยืนยันว่า แรงดันลมยางไม่ควรเพิ่มขึ้นแบบนี้
    คิดว่าลมไนโตรเจนที่ร้าน คงมีปัญหาแน่ๆ คงต้องกลับไปให้เค้าตรวจสอบอีกที  ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ rimnaam

FC 21769
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:54:43 AM »
  • Share
  • รถผมเติมไนโตรจากศูนย์ตั้งแต่ออกรถป้ายแดงเลย ก่อนสงกรานต์วันที่ 10 เข้าไปเช็คให้เติมไนโตรหน้า 36 หลัง 35 ครับ

วันที่12 ก็วิ่งยาวไปนครสวรรค์ ความดันลมยางโชว์ที่มิดเตอร์ เป็น 41 หน้า 40.5 หลัง ครับ ผมว่าการขยายตัวก็เหมือนๆกันอะครับ

ออฟไลน์ rangsan_san

FC 20513
    • เรียบ ๆ ไม่หวือหวา
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:06:43 AM »
  • Share
  • ในโตรเจน มีคุณสมบัติ ไม่ขยายตัว เมื่อร้อน ทำให้มีแรงดันของลมยาง คงที่ ..
    การเติมลมในโตรเจน ในรถบ้านเรา เติมไปไม่มีประโยชน์ครับ ... ;D 
    เพราะการเติมในโตรเจน จะต้องเติมในขณะที่ในยางรถไม่มีอากาศอืนปนอยู่เลย.... ;D
    ถ้ามีอากาศอื่นปนอยู่ ก็จะมีการขยายตัวของอากาศอื่น อยู่ดี 
    ดังนั้น ห้องเติมในโตรเจน ต้องเป็น ห้องศูนย์ยากาศ ครับ ..... ;D 
    ซึ่งบ้านเรา ยังไม่มี ครับ ........ ;D ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ ... ;D

เห็นด้วยครับ แต่ผมก็เติมนะ บริการจากร้านเค้าฟรี ถ้าต้องจ่ายคงไม่เอา

ออฟไลน์ ตู่_บางปู_10

FC 16114
    • Fc Bangooo สมุทรปราการ
    • ตู่ บางปู_10
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:10:07 AM »
  • Share
  • มาเก็บข้อมูลครับผม...

ออฟไลน์ buypalo

FC 21647
    « ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:12:47 AM »
  • Share
  • แจ่มเลยข้อมูล

ออฟไลน์ somvung101

FC 13643
    • มิตรภาพเกินร้อย
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:46:21 AM »
  • Share

ออฟไลน์ stranger

FC 4269
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:01:04 PM »
  • Share
  • ผมก็เคยเติมในยุคแรกๆที่มันมา แต่ตอนนนี้ไม่เติมแล้ว มีผลน้อยมากๆ ไม่คุ้มกัน
    เติมลมยางปกติ 3เดือน ผมลดลง 1ปอนด์ แค่นี้ก็ OK แล้ว
    ยังไงๆอากาศทั่วไปที่เราหายใจก็มีส่วนประกอบหลักเป็นไนโตรเจนอยู่แล้ว 80% (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย 555)

ออฟไลน์ poopoony

FC 16198
    • ..Independent..
    • ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด^^"
    « ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:20:30 PM »
  • Share
  • สมัยก่อนผมชอบมาก แต่สมัยนี้ ผมเติมลมธรรมดาครับ เพราะเดี๋ยวนี้ ชอบเติมเอง โดยจะมีปั๊มลมเล็กๆ ติดรถไว้ตลอด ก่อนออกจากบ้าน ยางยังเย็นๆ วัดแล้วเติมเลยครับ สดวกสุดๆแล้ว

ออฟไลน์ pom fortuner

FC 16658
    « ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:33:58 PM »
  • Share
  • เจอ...แอ๊บไนโตรฯ  รึเปล่า ?

ออฟไลน์ Nutp

FC 16129
    « ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:14:20 PM »
  • Share
  • ไม่เคยเติมไนโตรเจนเลยครับ เช็คลมยางและเติมเองทุกครั้ง ง่ายสะดวกดีครับ ;D

ออฟไลน์ ม้าเมืองยอง

FC 4026
    • รถม้าลือลั่น@ณ.เมืองระยอง
    • เดินหมากรุกยังต้องคิด เดินหมากชีวิตไม่คิดได้ไง
    « ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:19:25 PM »
  • Share

ออฟไลน์ ตั๋น_บางบัวทอง

FC 20204
    • FC.บางบัวทอง
    • fc.บางบัวทอง 01
    « ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 02:22:19 PM »
  • Share
  • เก็บข้อมูลครับ :D

ออฟไลน์ NY_City

FC 18816
    « ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:18:49 PM »
  • Share
  • ก่อนการเติม N2 ครั้งแรกเราไม่สามารถดูดลมยางออกจนเป็นสูญญกาศได้ไงครับ

ถึงเราจะเติม N2 100% ก็ยังไม่ได้ลมยาง N2 100% อยู่ดีครับเพราะมีอากาศค้างอยู่ในยาง

ให้เอาไปเติมซ้ำครับ B-Quik เขาเติมฟรี 6 เดือน ไม่จำกัดจำนวนครั้งอยู่แล้วครับ

ให้บอกช่างเลยว่าให้ Vac ใหม่เลย คือดูดอากาศในยางออกให้หมด (ซึ่งจริง ๆ มันก็ไม่หมดอยู่ดี)

แล้วเติม N2 เข้าไปใหม่ เพื่อเพิ่มความบริสุทธิ์ของ N2 ครับ ทำซ้ำหลาย ๆ ครั้ง แล้วจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ B-A Binkoo

FC 21120
    « ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:44:01 PM »
  • Share
  • เดิมทีเติมลมยาง ธรรมดา วิ่งทางไกลสัก 100 โลขึ้นไป แรงดันลมยางมันจะเพิ่มขึ้นตามธรรมชาติ ทำให้รู้สึกกระด้างมากขึ้น
    ปกติ เติม 33 ทั้ง 4 ล้อ ผมลองวัดแรงดัน วิ่งทางไกล แรงดันจะขึ้นมาเป็นประมาณ 35-36

เห็นใครๆ เค้าก็บอกกันว่า ลมไนโตรเจน ทำให้นิ่ม ลองไป B-Quick เติมลมไนโตรเจน 4 ล้อ 200 บาท
    เติม 33 ปอนด์ วิ่งทางไกล ลมยางขึ้นเป็น 37 ครับพี่น้องครับ กระด้างสุดๆ  เกิดความสงสัยขึ้นในใจ
    ว่า นี่เป็นปกติของลมไนโตรเจน หรือ B-Quick เติมอะไรให้ผม
    ท่านไหนใช้ ไนโตรเจนอยู่บ้างครับ นิ่มดีมั๊ยครับ

[/quote

เป็นที่เครื่องเิติมครับบางสาขาเครื่องเติมมีปัญหาครับ เพราะถ้าเครื่องเติมปกติถึงวิ่งทางไกลแค่ไหนลมก็ไม่น่ามากขนาดนี้ ไม่น่าต่างกันเกิน 1 ปอนด์ครับ

ออฟไลน์ tukๆ

FC 16400
    « ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:32:25 PM »
  • Share
  • ขยายตัวมากกว่าอากาศอีกครับ สงสัยลืมดูเติม ออกซิเจน 100% ให้รึป่าวครับ อิอิ

ออฟไลน์ OnlyYou

FC 19017
    • เมื่อไม่มีในสิ่งที่ชอบ ก็จงชอบในสิ่งที่มี
    « ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:57:42 PM »
  • Share
  • ใช้เกจวัดลมอันเดียวกันรึเปล่่าครับ

บางทีเกจวัดลมแต่ละยี่ห้อก็แข็ง-อ่อนไม่เท่ากัน

หรืออาจจะไม่ใช่ไนโตรเจนแท้ๆอย่างเพื่อนสมาชิกว่าก็ได้ครับ

ออฟไลน์ natapol_kub

FC 12166
    • FC Korat
    « ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:05:50 AM »
  • Share
  • ผมว่าร้านเค้าถ่ายลมเก่าออกไม่หมดแน่ๆครับ  ;D

ออฟไลน์ natapol_kub

FC 12166
    • FC Korat
    « ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:11:18 AM »
  • Share
  • คงจะโดนเครื่องและร้านที่ไม่ดีมากกว่า ไม่น่าเป็นไฮโดรเจนหรอกถ้าวิ่งแล้วความดันเพิ่มขนาดนี้ ผมใช้มาอยู่เห็นมีหลายคนบอกเปลืองเงิน แต่ที่ได้รับคือนานๆ สัก 3 เดือนเช็คลมยางทีนึงหายไปแค่ 1 - 2 ปอนด์  เติมทีอยู่ที่ 35 หกเดือนถึงได้เติมอีกครั้งนึง  ถ้าเป็นลมธรรมดา เข้าปัมทีก็เช็คลมที  แล้วสมัยนี้เด็กปั๊มไม่ค่อยจะว่างทำให้แล้ว  คิดว่าแค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ

เวลาเติมไฮโดรเจนครั้งแรกนี่เครื่องจะดูดลมเก่าออกจนแบนแฟบเลย
    ต้องยกแม่แรงขึ้นด้วย พอลมออกหมดถึงจะปล่อยไฮโดรเจนเข้าไป ทีนี้จะได้บริสุทธิ์ขนาดไหนก็แล้วแต่ร้านแต่เครื่องแหละครับ

ถ้ารถพี่เติมไฮโดรเจนจริงๆ อย่าไปจอดใกล้คนสูบบุหรี่นะครับ เดี๋ยวมันจะระเบิดเอา อิอิ (แซวเล่นนะคร๊าบบบบ  ;D ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ Aumpkung

FC 6448
    « ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:57:34 AM »
  • Share
  • ส่วนตัวผมเติมไนโตรเจนตลอดครับ ตั้งแต่รถคันเก่า เรื่อยมายังปัจจุบันครับ
    รู้สึกได้ว่าข้อดีของมัน ที่เจอกับตัวคือ ขับรถบนทางด่วน แล้วไปทับเหล็กเส้นบนทางด่วน
    ยางแตกครับ สามารถขับต่อได้อย่างเอารถอยู่ จนถึงร้านยาง ประมาณ 10 กว่าโลได้ ไม่ระเบิด
    อาจจะเป็นเพราะเป็นก๊าซเฉื่อยครับ หลังจากนั้น ก็ใช้มาตลอดครับ รู้สึกปลอดภัยกับชีวิต และเหมาะกับคนขี้เกรียจอย่างผม
    (ไม่ค่อยหมั่นเช็คลมยาง)

ออฟไลน์ drsumet999

FC 22803
    « ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 04:19:15 PM »
  • Share
  • ไม่ค่อยต่างครับผม (ความเห็นส่วนตัว) ไม่มีทางเติมไนโตรเจน ได้ 100 % เพียงแต่มันขยายตัวน้อย ถ้ายาง ซี่รี่สูงๆ เติมลมอะไร ก็ตาม เวลาแตกหรือระเบิด ลงข้างทางหมด พี่สาวผม ลงข้างทางมาแล้ว รายนี้ สามีเขาเน้นว่าต้อง ไนโตรเจน สรุป ไนโตรเจน ก็แพ้ความประมาทอยู่ดี  ยางที่แตกแล้วเสียการทรงตัวน้อยๆ ก็ต้องพวก ซี่รี่ 35 หละครับ

เติมแล้วแต่ความพอใจดีกว่าครับ ยังไงบางร้านก็เติมไนโตรเจนฟรีตลอดชีพด้วยซ้ำ ของผมขึ้น 37 psi (ไนโตรเจน) เช่นกัน ไม่ต้องตกใจ คุณพี่เพื่อนแล้ว
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 04:21:28 PM โดย drsumet999 »

* TC-DRIVE

Facebook Comments