* Silom Executive Cars

* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ Fortuner VS PAJERO SPORT หมัดต่อหมัดกันครับ  (อ่าน 48026 ครั้ง)

ออฟไลน์ thepowermancity

FC 20282
  • Full Member
    • thepowermancity
มาดูสาเหตุว่า ทำไมช่วงนี้   PAJERO SPORT  ถึงได้ทำยอดขาย บี้กับ   Fortuner จังครับ
ในที่นี้จะพูดถึงอ๊อฟชั่นต่างๆ สิ่งอำนวยความสะดวก ต่างๆ ของรถสองรุ่นนี้
ซึ่งกำลังเป็นคู่แข่งกันในรถอเนกประสงค์  ซึ่งการปรับปรุงครั้งใหญ่ของ PAJERO SPORT เมื่อปลายปีที่แล้ว ทำให้ยอดขายของ  PAJERO SPORT พุ่งกระฉูด หายใจรดต้นคอแชมป์ยอดขายตลอดกาลของรถรุ่นนี้อย่าง Fortuner ซึ่งการปรับโฉมครั้งสุดท้ายครั้งใหญ่ก็หลายปีมาแล้ว    

สุดท้าย เดือน กรกฎาคม นี้ เราจะเห็นการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ของ TOYOTA FORTUNER รอบที่ 3  อีกครั้ง
มาดูกันต่อไปว่า อุปกรณ์อำนวยความสะดวก ที่ปาร์เจโร่มี แต่ฟอร์จูนเนอร์ยังไม่มี   ในรุ่นใหม่นี้จะมีมาใหม่หรือไม่

เดือนหน้า รอชมกันครับ  

ถ้าเจ้าของกระทู้มีข่าวยังไง หรือเพื่อนๆ มีข่าว
ก็ช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยนะครับ

(ตารางการเปรียบเทียบ ผมทำเองนะครับ ถ้าขาดตกบกพร่องประการใดขออภัยด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 08:25:12 AM โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ M.buathong @ รามอินทรา

FC 16110
  • พระราม 05
Re: มาดูการเปรียบเทียบ Fortuner VS PAJERO SPORT หมัดต่อหมัดกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:15:33 AM »
  • Share

•      ขอบคุณคร๊าบ...
          สำหรับข้อมมูล ไง ก็รักน้องจูนอยู่แร๊ว......

ออฟไลน์ สันติ บางนา

FC 22818
    • FC COBRA
    Re: มาดูการเปรียบเทียบ Fortuner VS PAJERO SPORT หมัดต่อหมัดกันครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:16:51 AM »
  • Share
  • ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ...ยังไงก็ต้องน้องจูนแน่นอน  รักเดียวใจเดียวครับ....

ออฟไลน์ ยงยุทธ2506

FC 13424
    • วันวานยังหวานอยู่เสมอ
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:23:34 AM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Big Bangyai

FC 22432
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:25:57 AM »
  • Share
  • มาทีหลัง ย่อมมีoptionมากกว่าครับ

ออฟไลน์ san1

FC 23545
    Re: เปรียบเทียบ Fortuner VS PAJERO SPORT หมัดต่อหมัดกันครับ
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:30:51 AM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ กำลังหาข้อมูล จูนกลับปลาอยู่พร้อมดีครับ

ออฟไลน์ 400

FC 293
    Re: เปรียบเทียบ Fortuner VS PAJERO SPORT หมัดต่อหมัดกันครับ
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:46:01 AM »
  • Share

• ขอบคุณครับ    ที่ทำข้อเปรียบเทียบให้ดู

แบบนี้ อธิบายกับคนจ่ายเงิน ง่ายหน่อย

เพราะแม่บ้าน อยากได้ PAJERO SPORT

ผมอยากได้   Fortuner   คันที่  2   

คันแรก  6 ปี แล้ว  เตรียมปลดระวางการใช้งานแล้ว   ( รถล็อตแรก  ปัญหาเยอะสุด )

ออฟไลน์ cheep

FC 21014
    • วันเวลา หมุนเปลี่ยนไป ใจของคนวกวนเปลี่ยนไป
    • เดินทางค้นหาชีวิตเสรี
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:46:44 AM »
  • Share
  • รอรับรถกับรอชมครับ

ออฟไลน์ เอ.บางกรวย

FC 20643
    • ชุมชนฅนบางกรวย
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:57:20 AM »
  • Share
  • มาทีหลัง ย่อมมีoptionมากกว่าครับ
    เห็นด้วยกับคุณบิ๊ก เดี๋ยวรอดูตัวใหม่น่าจะเหนือกว่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เชน_นิมมาน

FC 8491
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:57:51 AM »
  • Share
  • ความเห็นส่วนตัวนะ

อันอื่นแค่ออฟชั่น  ช่วงล่างแข็งหนุ่มทำใหม่ได้

จูนขับ 4 full time อันนี้เจ๋งกว่าแน่นอน แต่ก็ทำให้กินน้ำมันมากว่า

แต่มีอย่างหนึ่งที่สู้ไม่ได้ มิตซูให้มาตอนไมเนอร์มั้ง ทำให้แตกค่างกัน คือ  เกียร์ออโต้ 5speed  ลองขับของพวกกันมา ชอบที่นี้มากที่สุด ทำให้รถวิ่งดี สมูทกว่ามากมาย รวมถึงความต่อเนื่องด้วย  (เพดเดิลชิพ นี้ ลองแล้วรู้สึกธรรมดาครับ มันไม่ได้กดแล้วเปลี่ยนตามที่เราต้องการทุกรอบ ฮอนด้า แจ๊ส ก็มี )

ซึ่งในส่วนของ 5speed คิดว่าจูนไมเนอร์ใหม่นี้ก้คงยังไม่มี  คงมาในโมเดลใหม่เลย

ออฟไลน์ man u

FC 21398
    • มิตรภาพหาได้ ตามท้อง ถนน man u FC 21398
    • มิตรภาพ หาได้ตาม ท้องถนน
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:06:17 AM »
  • Share
  •  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ตั้ม บางกรวย(family man)

FC 20991
    • ชุมชนฅนบางกรวย
    • FC Ratchaburi
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:19:39 AM »
  • Share
  • เมื่อกี๊ผมดูช่องซ้าย(น้องจูนอย่างเดียว)เพราะรักน้องจูนแล้ว ไม่ต้องไปเปรียบกับรุ่นอะไรแล้ว สบายใจดีครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mes

FC 16647
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:22:45 AM »
  • Share
  • มารับข้อมูลครับ ขอบคุณมากครับ....ไม่ชอบอีกอย่างคือหน้าตาเค้าไม่ค่อยแตกต่างจาก triton เท่าไร อย่างอื่นพอรับได้ครับ (ก็ยังรักจูนเราเสมอ)

ออฟไลน์ chaiyoyoyo

FC 15442
    • FC ปทุมธานี รวมพลคนรักครอบครัว
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:28:37 AM »
  • Share
  • สเป็คเปรียบเทียบก็เป็นข้อมูลที่สำคัญในการตัดสินใจ ไปแล้วครึ่งนึง แต่ปัจจับอย่างอื่น เช่น ราคาขายต่อ ราคาอะไหล่ การซ่อมบำรุงรักษา ความสะดวกของสูนย์บริการ ก็เป็นอีกปัจจัยที่ต้องนำมาเปรียบเทียบด้วย และสุดท้าย ก็ความชอบส่วนบุคคลครับ อยู่ที่ว่าใครมองรุ่นไหนสวยเข้าตาก็ซื้อรุ่นนั้นครับ  ก็เหมือนสาวๆ บางคนเราเห็นก็ชอบเลย แต่บางคนก็ยังไม่ดดน อะไรประมาณนั้นแหละครับ ;D

ออฟไลน์ seto16

FC 9773
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:02:48 AM »
  • Share
  • มาสารภาพครับ
    ผมนอกใจไปแล้วครับ

ถ้ายิ่งเลือกขับสองนี่ ราคาปาถูกกว่าเยอะเลยครับ
    ตอนนั้นผมได้ของแถมเยอะมากครับ
    ทั้งสเกิร์ตรอบคัน ฟิล์ม จอกลาง ทีวีจูนเนอร์
    สครัฟเพลท รองมือจับ
    และที่สุดๆคือดอกเบี้ย 0% เมื่อดาวน์ 50% ผ่อน 24 เดือนครับ
    ในราคา 1,142,000 บาท

เลยต้องนอกใจน้องจูนครับ

อ้อ...อีกอย่างแฟนชอบครับ

ออฟไลน์ tsornman

FC 15795
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:25:35 AM »
  • Share
  • เอามาใช้งานนานๆ ก็ต้องดูกันยาวๆ ปาฯ จาดีกว่าจุดใหน ยังไงก็ต้องเลือก TOTA ไว้ก่อนทุกๆอย่างก็ OK แล้ว แถมดูยังไงก็ดีมีสง่าราศรีกว่าเยอะ หล่อเป็นต่อ 5-4 (ของดีจริงราคาถูกคงหายากในโลกนี้)

ออฟไลน์ Chawalkman

FC 20055
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:50:58 AM »
  • Share
  • ผมเห็นรูปร่างกับเบาะแถว 3 ของปาแล้ว รับไม่ได้ครับ
    ขออภัยที่พูดตรง 
     ;D ;D..

ออฟไลน์ pol_h4

FC 18468
    • ทีมงานสะเดา ชายแดนไทย-มาเลย์
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:55:37 AM »
  • Share
  • ถ้าจะซื้อรถสักคันนึงแล้ว คิดมากมายขนาดนี้ เก็บเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า เช่นซื้อบ้าน ซื้อที่ มีกำไรในอนาคตแน่นอน

ออฟชัน มันก็เหมือนของแถมที่บวกเข้าไปในราคารถแล้ว บางอย่างก็ใช่จำเป็น สิ่งที่อยากได้คือออฟชั่น ด้านระบบความปลอดภัย เบรคดีๆๆ ระบบควบคุมการทรงตัว ระบบช่วงล่างที่เทียบชั้นรถยุโรปดีกว่าครับ  เป็นผมผมจะเอาแบบนี้มากกว่าของจิปาถะเล็กๆๆน้อยๆๆ

ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด แต่อยากเห็นรถที่ระดับล้านกว่า แต่อัดแน่นไปด้วยความปลอดภัยเทียบชั้นรองๆๆรถยุโรปดีๆๆบ้างสักคัน เท่านั้นพอครับ

ออฟไลน์ seto16

FC 9773
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:12:29 AM »
  • Share
  • มาตอบข้อเสียของปาครับ

ที่วางของหลังแถวสามของปา เหมือนจะแคบกว่าของจูนครับ

เมื่อนั่งเต็มคันช่วงล่างเดิมของปานิ่มเกินไปทำให้เมารถได้ง่ายๆ ทำให้ผมต้องเปลี่ยนช่วงล่างใหม่เป็น mx6+pedders แดง ดีกว่าเดิมครับ
    ในขณะที่ของจูนนั่งเต็มช่วงล่างเดิมๆดีกว่าครับ

การกินน้ำมัน ในช่วงออกตัวหากกดแรงๆ นี่กินเยอะครับ ตอนนี้ที่ผมขับเฉลี่ยน 10 กมต่อลิตรครับ

ปัญาหเฟืองท้ายหอนที่หลอกหลอน

ปัญหาศูนย์บริการที่ดีสู้โตโยต้าไม่ได้

แถวสามมีแอร์ด้านข้างไม่มีด้านบนเหมือนจูนตัวแรก

ข้อดีที่ผมเจอมา

น้องปาราคาในรุ่นขับสองเทียบออฟชั่นแล้วน่าใช้กว่าจูน

เบาะแถวสามพับเรียบเหมาะแก่การขนของของผมอย่างมาก

ให้จอมาเลยในรุ่น GT แต่ GLS ให้แค่ฟรอนท์ธรรมดา แต่ว่าต่อ usb ได้

เบรดชอบแบบกดแล้วลงทั้งคัน แต่จูนแก้ได้โดยไปหาพี่เสว  ;D

ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ผมชอบมาก ใช้งานได้ดี ในขณะที่เปิดไฟอัตโนมัติไม่จำเป็นเลย

ออฟไลน์ annie

FC 22280
    • ^ I Love FC ^
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:07:16 PM »
  • Share
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ แต่ละยี่ห้อก้อมีข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันไป(ยังไงก้อรักน้องจูนจ้า) ;) :-*

ออฟไลน์ oillio

FC 21552
    • รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ คือ คุณสมบัติ ของศิลปิน
    « ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:12:34 PM »
  • Share
  • ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ...

ออฟไลน์ mong0007

FC 20116
    • โม่ง บางปู17
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:04:00 PM »
  • Share
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ ตั๋น_บางบัวทอง

FC 20204
    • FC.บางบัวทอง
    • fc.บางบัวทอง 01
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:04:52 PM »
  • Share
  • ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ KWANGTONG

FC 3893
    • Administrator
    « ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:28:45 PM »
  • Share

ออฟไลน์ shihtzuseed™

FC 1712
    • สำนึกดี สังคมดี
    • สุ _ ดouเมืoJ
    « ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:47:10 PM »
  • Share
  • ชอบทั้ง2แบบเลยครับ 

ออฟไลน์ Ex_yai

FC 21742
    « ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 02:57:10 PM »
  • Share
  • ชอบทั้ง 2 แต่ต้องเลือกแค่ 1 ลำบากใจจริงๆ :)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Black2010

FC 16355
    • ## เมืองน่านดินแดนสุดล้านนาตะวันออก ##
    « ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 03:04:17 PM »
  • Share
  • รักแรกพบ ครับ แค่เห็นก็ชอบ ไม่ต้องเอาอย่างอื่นมาเทียบครับ  แบบว่า ผมรักคุณ แต่งงานกะผมนะ อะไรประมาณเนี้ย..... ;D

ออฟไลน์ สัมพันธ์

FC 20895
    • FC ธนบุรี
    « ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 03:05:19 PM »
  • Share
    ยังมีอีกหลายปัจจัยครับ
    ศูนย์บริการ อะหลั่ย รูปทรง ราคาขายต่อ
    อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ
    แต่ไงผมก็เลือน้องจูนแล้ว :D :D

ออฟไลน์ tueng_ลาดกระบัง<บางปู>

FC 19932
    • @< ตึ๋ง >@ FC_Bangpoo
    « ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 03:17:34 PM »
  • Share
  • ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลจะได้ทำความเข้าใจกับลูกค้าได้มากขึ้น
    แต่ถึงอย่างไรอ๊อฟชั่นอาจจะสู้ไม่ได้ แต่ถ้าภายนอกจูนกินขาดครับ ... ;D ;D
    (คนรักจูน)

ออฟไลน์ Tak-10

FC 7613
    « ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 04:00:06 PM »
  • Share
  •  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ม้าเมืองยอง

FC 4026
    • รถม้าลือลั่น@ณ.เมืองระยอง
    • เดินหมากรุกยังต้องคิด เดินหมากชีวิตไม่คิดได้ไง
    « ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 04:06:53 PM »
  • Share
  • ข้อมูลเป็นแนวทางที่ดีมีประโยชน์ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kung_01

FC 20989
    • ฅนธนบุรี 56
    • ไก่เดือยทอง
    « ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 04:20:45 PM »
  • Share
  • ผมว่าเหตุผลของคนที่จะไปออก Pajero Sport เพราะว่าเครื่อง 2500 cc 178 hp นี้แหละเป็นเหตุผลสำคัญเลย ส่วน option ผมว่าไม่ค่อยเท่าไรมีก็ดีไม่มีก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไร

ออฟไลน์ somkiat99@อุดร

FC 20673
    • Just udonthani made
    « ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 06:04:31 PM »
  • Share
  • หลานผมออกตัวล่าสุดมาขับ สองGT   บ่นว่าเปลืองแล้วครับ ภายในไม่เงียบ
    ก่อนออก ก็ไปลองน้องจูนแตไมมีรถให้ เลยต้องตัดสินใจเอา ปามา

นานาจิตตังครับตังใครตังมัน

ปัญหามีไว้แก้ครับ.....แก้ไม่ได้ก็ต้องอยู่กับมันให้ได้

ออฟไลน์ note790

FC 16929
    « ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:31:20 PM »
  • Share
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เรื่องยอดขายผมไม่ค่อยแปลกใจหรอกครับ  สำหรับคนที่อยากได้รถใหม่ใช้สักคัน
    ปาเจโร่ ---- ถูกกว่า เลือกสีได้เลย รับรถเลย ของแถมเพียบ

จูน------  แพงกว่านิดหน่อย  จองนาน  อยากได้สีขาวต้องรอรุ่นพิเศษ(จำนวนจำกัด อีก)  ประกันยังแถมยากเล้ยยยย 

ออฟไลน์ ลูกหมูสีชมพู

FC 23210
    « ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:58:38 PM »
  • Share
  • ยังไงก็รักน้องจูนเช่นเคยและจะรักตลอดไปค่ะ

ออฟไลน์ Jack Fortuner

FC 17571
    « ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:03:52 PM »
  • Share

ออฟไลน์ sukitwan

FC 16896
    « ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 06:41:11 AM »
  • Share

•               ขอบคุณครับข้อมูลที่ใช้เปรียบเทียบ  แต่ภูมิใจที่เลือกใช้จูน

ออฟไลน์ HEY MANIA

FC 17614
    « ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:59:10 AM »
  • Share

เรื่องยอดขายผมไม่ค่อยแปลกใจหรอกครับ  สำหรับคนที่อยากได้รถใหม่ใช้สักคัน
    ปาเจโร่ ---- ถูกกว่า เลือกสีได้เลย รับรถเลย ของแถมเพียบ

จูน------  แพงกว่านิดหน่อย  จองนาน  อยากได้สีขาวต้องรอรุ่นพิเศษ(จำนวนจำกัด อีก)  ประกันยังแถมยากเล้ยยยย 
    เห็นด้วยกับท่านนะครับ......แล้วแต่วัตถุประสงค์ของแต่ละท่าน....... ::)

ออฟไลน์ กร_หาดใหญ่

FC 6472
    • กร_หาดใหญ่
    « ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:26:38 PM »
  • Share
  • เลือกเพราะชอบที่ภายนอกครับ ยิ่งมีเครื่องเบนซิน ไม่ต้องคิดนานเลย

ออฟไลน์ cheep

FC 21014
    • วันเวลา หมุนเปลี่ยนไป ใจของคนวกวนเปลี่ยนไป
    • เดินทางค้นหาชีวิตเสรี
    « ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:48:20 PM »
  • Share
  • ยังไงผมก้รอน้องจุนครับ รอมา ครึ่งปี รออีกหน่อยจะเป้นไรไป เหมือนเราชอบแฟนเราละครับ  รักแท้รอน้องจูนหน่อย

ออฟไลน์ manpathum

FC 19058
    « ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:49:34 PM »
  • Share
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูล

* TC-DRIVE

Facebook Comments