* Silom Executive Cars

* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่คนไหนติดตั้งระบบล็อคเบรคยิ่งเจริญมาบ้างแล้ว อยากรบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์  (อ่าน 11853 ครั้ง)

ออฟไลน์ smileman123

FC 18892
  • Full Member
ผมกำลังเปรียบระหว่างล็อคเบรคอยู่ครับ เกียร์ออโต้ เห็นบางคนไปติดตั้งล็อคเบรคยิ่งเจริญกัน
ไม่ทราบว่า กับยี่ห้อเบรนด์เนม อย่างไหนดีกว่ากัน และเห็นว่าต้องตัดต่อสายไฟเมื่อให้เมื่อเวลาใช้
งานแล้วไฟเบรคไม่ติด อย่างนี้จะถือมีผลกับระยะประกันรถหรือเปล่าครับ รบกวนพี่ที่มีประสบการณ์
การใช้ ช่วยให้ความรู้น้องด้วยครับ

ออฟไลน์ oillio

FC 21552
  • รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ คือ คุณสมบัติ ของศิลปิน

ออฟไลน์ ตั้ม บางกรวย(family man)

FC 20991
  • ชุมชนฅนบางกรวย
  • FC Ratchaburi
เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบนะครับ :D :D

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่.บางกรวย

FC 20643
  • ชุมชนฅนบางกรวย
ของผมใส่ร๊อกเทคมาครับ ร๊อก2ชั้นตัดสตาร์ดด้วยครับ ว่าจะหาอะไรเพิ่มอยู่เหมือนกันครับ
ส่วนระบบที่ว่านี่ใส่ในรถเก๋งไม่ใช้รึครับ ไม่แน่ใจนะครับผิดพาดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ ช่างตี๋

FC 22377
  • ชุมพรประตูสู่ภาคใต้

ออฟไลน์ poopoony

FC 16198
  • ..Independent..
  • ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด^^"
ยิ่งเจริญมันล๊อคฝากระโปรงไม่ใช่หรอครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ ตั๋น_บางบัวทอง

FC 20204
  • FC.บางบัวทอง
  • fc.บางบัวทอง 01

ออฟไลน์ waw

FC 16367
ผมใส่ล๊อกเบรคของยิ่งเจริญ แต่เปลี่ยนแม่กุญแจเป็นของ Abloy
เคยมีประสพการณ์ที่สวนป่าแม่แจ่ม อ.แม่แจ่ม เชียงใหม่ ตอนตีหนึ่งผมออกไปล๊อกรถ โดยใส่เดือยสแตนเลสเข้าไปเป็นล๊อกชั้นแรก พอใส่เสร็จก็หาลูกกุญแจ อ้าว...!!! ลืมเอามาจากกรุงเทพ อยู่ในกระเป๋าโน็ตบุ๊คส์เพราะเอามาใส่ตอนกระเป๋าตอนล้างรถ แล้วลืมใส่รถกลับ
เช้าต้องเรียกเจ้าหน้าที่สวนป่าให้มาช่วยดูว่าจะทำอย่างไรดี ช่วยกันคิด จะหาช่างสะเดาะกุญแจแถวนั้นก็ไม่มี เป็นปีใหม่ด้วย สรุปกันลองหาช่างเหล็กมาตัดเดือยออก ได้ช่างเหล็กในสวนป่ามา เอาลูกหมูมาตัด โชคยังดีที่จุดจอดตรงนั้นใกล้ปลั๊กไฟ ช่างต้องเอากระดาษแข็งมาปิดกันเศษไฟจากเหล็กก่อนตัด แล้วลงมือมุดเข้าไปเจียรเดือย ใช้เวลาประมาณยี่สิบกว่านาทีถึงตัดออก ถ้าใช้มือเลื่อยผมว่าน่าจะเกินชั่วโมง ที่ตัดยากเพราะเป็นท่อนสแตนเลสตัน
ถ้าขโมยจะตัดเดือยสแตนเลส มันก็ต้องใช้เวลาพอๆ กัน เสียงก็จะดังมาก ถ้าจะเอาไฟตัดเหล็กที่ยึดล๊อกมันก็ต้องลงแรงกันหน่อย ดีไม่ดีไฟลุกคอนโซลได้ถ้าไม่เป็น
เดือนหน้าที่บ้านจะออกรถอีกคัน ผมก็จะเอาไปติดอีกเพราะไม่แพงเกิน และเป็นระบบแมคคานิคทึบๆ ตันๆ ดี ดูดีกว่า 3XXXX ที่เคยติดคันเก่า
แต่ก็ควรคิดอย่างอื่นเสริมด้วย
แม่กุญแจ Abloy เป็นแม่กุญแจเกรดพรีเมี่ยมที่ช่างกุญแจยังบอกว่า อย่าทำกุญแจหายเพราะแบบลุญแจหาเทียบยาก และสะเดาะอยาก เลื่อยก็ยากเพราะเป็นสแตนเลสทั้งตัวทั้งที่ล๊อก กรดกัดไม่เข้า แม่กุญแจบางตัวที่ดูเหมือนเป็นสแตนเลสแต่ไส้ในเป็นทองเหลือง พวกนี้ผมใช้ใบเลื่อยเปล่าค่อยๆเลื่อยแปร๊บเดียวก็ขาด เจอกรรไกรตัดเหล็กฉับเดียวก็ขาด

ออฟไลน์ Kritanu

FC 21215
  • ปรึกษาเรื่องอะไรโทรมา 081-824-4118
  • ติ๊ก คนธรรมดา
ผมก็ติดมาครับ
ราคาถูกกว่าคุณภาพที่ได้มากเลย
ของยี่ห้อดังๆถอดกองไว้ที่ร้านเป็นกองๆเลย
ใครไปที่ร้านจะเห้นได้
ผมติดมาพร้อมที่ล็อคยางอะไหล่ รวม 2,800 บาท
ร้านอยู่ถนนรถไฟเก่า มุ่งหน้าอิมพีเรียลสำโรง
ร้านอยู่ตึกแถวเก่าๆหน่อย
......แต่งานไม่เก่าเลย

ออฟไลน์ Jack Fortuner

FC 17571

ออฟไลน์ man u

FC 21398
  • มิตรภาพหาได้ ตามท้อง ถนน man u FC 21398
  • มิตรภาพ หาได้ตาม ท้องถนน

ออฟไลน์ สันติ บางนา

FC 22818
  • FC COBRA
ผมใส่ล๊อกเบรคของยิ่งเจริญ แต่เปลี่ยนแม่กุญแจเป็นของ Abloy
เคยมีประสพการณ์ที่สวนป่าแม่แจ่ม อ.แม่แจ่ม เชียงใหม่ ตอนตีหนึ่งผมออกไปล๊อกรถ โดยใส่เดือยสแตนเลสเข้าไปเป็นล๊อกชั้นแรก พอใส่เสร็จก็หาลูกกุญแจ อ้าว...!!! ลืมเอามาจากกรุงเทพ อยู่ในกระเป๋าโน็ตบุ๊คส์เพราะเอามาใส่ตอนกระเป๋าตอนล้างรถ แล้วลืมใส่รถกลับ
เช้าต้องเรียกเจ้าหน้าที่สวนป่าให้มาช่วยดูว่าจะทำอย่างไรดี ช่วยกันคิด จะหาช่างสะเดาะกุญแจแถวนั้นก็ไม่มี เป็นปีใหม่ด้วย สรุปกันลองหาช่างเหล็กมาตัดเดือยออก ได้ช่างเหล็กในสวนป่ามา เอาลูกหมูมาตัด โชคยังดีที่จุดจอดตรงนั้นใกล้ปลั๊กไฟ ช่างต้องเอากระดาษแข็งมาปิดกันเศษไฟจากเหล็กก่อนตัด แล้วลงมือมุดเข้าไปเจียรเดือย ใช้เวลาประมาณยี่สิบกว่านาทีถึงตัดออก ถ้าใช้มือเลื่อยผมว่าน่าจะเกินชั่วโมง ที่ตัดยากเพราะเป็นท่อนสแตนเลสตัน
ถ้าขโมยจะตัดเดือยสแตนเลส มันก็ต้องใช้เวลาพอๆ กัน เสียงก็จะดังมาก ถ้าจะเอาไฟตัดเหล็กที่ยึดล๊อกมันก็ต้องลงแรงกันหน่อย ดีไม่ดีไฟลุกคอนโซลได้ถ้าไม่เป็น
เดือนหน้าที่บ้านจะออกรถอีกคัน ผมก็จะเอาไปติดอีกเพราะไม่แพงเกิน และเป็นระบบแมคคานิคทึบๆ ตันๆ ดี ดูดีกว่า 3XXXX ที่เคยติดคันเก่า
แต่ก็ควรคิดอย่างอื่นเสริมด้วย
แม่กุญแจ Abloy เป็นแม่กุญแจเกรดพรีเมี่ยมที่ช่างกุญแจยังบอกว่า อย่าทำกุญแจหายเพราะแบบลุญแจหาเทียบยาก และสะเดาะอยาก เลื่อยก็ยากเพราะเป็นสแตนเลสทั้งตัวทั้งที่ล๊อก กรดกัดไม่เข้า แม่กุญแจบางตัวที่ดูเหมือนเป็นสแตนเลสแต่ไส้ในเป็นทองเหลือง พวกนี้ผมใช้ใบเลื่อยเปล่าค่อยๆเลื่อยแปร๊บเดียวก็ขาด เจอกรรไกรตัดเหล็กฉับเดียวก็ขาด
ผมก็ติดมาครับ
ราคาถูกกว่าคุณภาพที่ได้มากเลย
ของยี่ห้อดังๆถอดกองไว้ที่ร้านเป็นกองๆเลย
ใครไปที่ร้านจะเห้นได้
ผมติดมาพร้อมที่ล็อคยางอะไหล่ รวม 2,800 บาท
ร้านอยู่ถนนรถไฟเก่า มุ่งหน้าอิมพีเรียลสำโรง
ร้านอยู่ตึกแถวเก่าๆหน่อย
......แต่งานไม่เก่าเลย
ตามนั้นเลยครับ...ผมก็ติดเจริญยิ่ง

ออฟไลน์ Ton_หมูดำอำพรางตัว

FC 23501

ออฟไลน์ Black2010

FC 16355
  • ## เมืองน่านดินแดนสุดล้านนาตะวันออก ##

ออฟไลน์ tueng_ลาดกระบัง<บางปู>

FC 19932
  • @< ตึ๋ง >@ FC_Bangpoo
ของผมใส่ร๊อกเทคมาครับ ร๊อก2ชั้นตัดสตาร์ดด้วยครับ ว่าจะหาอะไรเพิ่มอยู่เหมือนกันครับ
ส่วนระบบที่ว่านี่ใส่ในรถเก๋งไม่ใช้รึครับ ไม่แน่ใจนะครับผิดพาดขออภัยด้วยครับ
ผมก็ใช้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ smileman123

FC 18892
แล้วเห็นว่าต้องดัดแปลงระบบไฟเบรค กรณีรถใหม่จะมีผลต่อ
การรับประกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ปลา 8 ริ้ว ขอนแก่น

FC 16312
  • การที่เรามีน้อยก่วาเขา ไม่ใช่ว่าเราจะขาด..
  • ไม่มีเพื่อน อย่าไปไหนไกล..ไม่มีน้ำใจ อย่าไปไหนเลย
แล้วเห็นว่าต้องดัดแปลงระบบไฟเบรค กรณีรถใหม่จะมีผลต่อ
การรับประกันหรือเปล่าครับ

ผมก็ใช้ของ ยิ่งเจริญ เหมือนกันครับ ... ;D
คุณภาพดีกว่า..สินค้ามียี่ห้อ..บางยี่ห้อ ครับ .... ;D
ไม่ต้องดัดแปลงระบบไฟเบรคครับ .... ;D

ออฟไลน์ Chong

FC 19182
อยู่ใกล้บ้านผมเลยครับ

ที่ร้านเค้ามีพวก ล็อกเทค หรือ ยี่ห้อ อื่นๆกองไว้เยอะครับ ใครอยากได้เค้าขายให้ถูกๆ

การติดเค้าจะเอา หูเหล็กอ๊อกติดกับคันเบรค เวลาล็อก ต้องเหยียบเบรคลงไป ให้ รูตรงแล้วเสียบแท่งเหล็กลงไป

แล้วเอาแม่กุญแจ ล็อกอีกที

เวลาเราไปจอดรถที่ ห้ามใส่เกียร์ และเบรคมือ เราจะล็อกชุดนี้ไม่ได้ และการเหยียบเบรคค้างนานๆ ผมก็ไม่แน่ ใจว่าจะมีผลเสียอย่างไรบ้าง

ส่วนตัวผมเอง ยังไม่ได้ติดของเค้านะครับ ผิดถูกอย่างไรขอโทษด้วยครับ

ลองโทรไปคุยกับที่ร้านดูก่อนก็ได้ครับ ลองค้นหาในGoogle ดูครับมีเบอร์ร้าน เจ้าของร้านคุยเก่งมากครับ อย่าไปคุยนานนะครับ เดี๋ยวจะหลงเค้าก่อน อิอิ

ออฟไลน์ annie

FC 22280
  • ^ I Love FC ^

ออฟไลน์ Big Bangyai

FC 22432
มาเก็บข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ ya14145

FC 16776
ติดมา 2 ปีแล้วครับ มี 2 แบบ
เกียธรรมดาและออโต้
เกียร์ธรรมดาเวลาล็อกเข็นได้
ออโต้ล็อกแล้วเข็นไม่ได้ และจะต้องแก้ไขไฟเบรกใหม่ เมื่อเวลาใช้งาน (ช่างทำให้)
ทั้ง 2 แบบใช้การเชื่อมขาครับ ไม่ต้องกังวลใจช่างเขาทำทุกวัน
***ผมติดมา 2 คันแล้วครับ  ของผมใช้ทั้ง 2 อย่าง ธรรมดาและออโต้
ตัวออโต้ผมติดสวิทซ์ลับเสริมครับเวลาจอดแปะหน้าคันอื่นจะได้ใช้สวิทซ์ลับแทน
สบายใจครับ  ราคาของยิ่งเจริญ 3000 บาท ต่อไม่ได้ซักบาทพยายามแล้วครับ
แต่ยอมรับว่าเยี่ยม

ออฟไลน์ tore

FC 21082
รบกวน สอบถามเพิ่มเติมครับ เรื่องล็อคเบรค ยิ่งเจริญ
เห็น บางท่านเคยตอบไว้ว่าเวลา จะล็อคต้อง เบรคค้างไว้ ตลอด
อยากทราบว่า เราเบรคและ ล็อคไว้บ่อยๆ เช่นกลางคืน จะมีผลเสียกับระบบเบรค หรือหม้อลมอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ T&N

FC 18710
  • ธีระ - นุช @ FC COBRA หนองงูเห่า
ผมก็ล็อคเบรคยิ่งเจริญครับ
ประสปการณ์ 4คันไม่หายครับ :D

* TC-DRIVE

Facebook Comments