* Silom Executive Cars

* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อ 2.7 มือสองมาติดแก๊สคับ  (อ่าน 25348 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-nan

FC 16636
  • Full Member
อยากซื้อ 2.7 มือสองมาติดแก๊สคับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 08:05:55 PM »
  • Share
  •    ผมไม่เคยใช้รถที่ติดแก๊สเลยนะคับ ผมอยากซื้อฟอร์จูนเนอร์ 2.7 มือสองมาติดแก๊ส อยากรบกวนถามท่านที่มีประสพการณ์ใช้ฟอร์จูนเนอร์ติดแก๊สครับ โดยเฉพาะท่านที่ซื้อมือสองมาติดแก๊สมีไม๊คับ อยากรบกวนถามเป็นข้อดังนี้คับ
       1.รถมือสองติดแล้วมีปัญหาแตกต่างจากเอารถใหม่มาติดอย่างไร
       2.ติด LPG หรือ NGV ดีคับ 
       3.ท่านที่ติดแก๊สแล้วใช้นานที่สุดกี่ปีแล้วคับ
       4.ปัญหาที่ตามมาของรถรุ่นนี้ที่ติดแก๊สแล้วมีอะไรบ้างคับ
       5.รถติดแก๊สขายราคาตกจริงไม๊คับ
       6.ราคาน้ำมันตอนนี้ย้งน่าติดแก๊สอยู่ไม๊คับ
             ท่านใดที่มีประสพการณ์ใช้อยู่รบกวนแชร์ประสพการณ์หน่อยคับบางท่านอาจจะมีนอกเหนือจากที่ผมถาม ขอขอบคุณทุกท่านนะคับ

ออฟไลน์ ปลา 8 ริ้ว ขอนแก่น

FC 16312
    • การที่เรามีน้อยก่วาเขา ไม่ใช่ว่าเราจะขาด..
    • ไม่มีเพื่อน อย่าไปไหนไกล..ไม่มีน้ำใจ อย่าไปไหนเลย
    Re: อยากซื้อ 2.7 มือสองมาติดแก๊สคับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 01:22:17 AM »
  • Share
  • ผมใช้น้องจูน 2.7 ติดแก๊สแต่เป็นรถใหม่ครับ แต่พอมีประสบการณ์กับ รถมือ2 ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

1.รถมือ2 กับ รถใหม่ ติดแก๊สแล้วมีปัญหาต่างกันหรือไม่นั้น อยู่ที่ ความสมบูรณ์ของเครืองยนต์+ความสามารถของช่างที่ติดแก๊ส

เพราะถ้ารถมือ2มีเครื่องยนต์ที่สมบูรณ์ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่เราก็ไม่รู้ว่ารถมือ2คันนี้โดนอะไรมาบ้าง อันนี้ต้องคิดให้หนักครับ

2. LPG หรือ NGV ดี อันนี้ต้องแล้วแต่ความสะดวก และ ลักษณะการใช้รถของคุณด้วยครับ ถ้าอยู่ใกล้ปั๊ม NGV และใช้รถระยะทาง

สั้นๆในแต่ละวัน + ไม่กังวลเรื่องเวลา ก็ NGV   แต่ถ้าต้องใช้รถระยะทางไกล และไม่ต้องเติมบ่อย ก็ LPG 

NGV สำหร้บน้องจูนเติมเต็มถังที่ใหญ่ที่สุดที่จะติดได้ วิ่งได้ประมาณ 150 กม/ถัง  แก๊สราคา 8.5 บ/กก

LPG  สำหรับน้องจูนเติมเต็มถัง 74 ลิตรวิ่งได้ประมาณ 350-390 กม/ถัง  แก๊สราคา 11-12 บ/ลิตร  รถผมใช้ LPG ครับ

3. ผมใช้มาแล้ว 2 ปีครึ่ง ตอนนี้ แสนกว่าโลแล้วครับ

4. ปัญหาคือ ใช้รถมาขึ้น ขับเร็วขึ้น เที่ยวมากขึ้น 5555  ปัญหาในการซ่อมบำรุงยังไม่มีครับ  อยุ่ที่ครั้งแรกตอนติดตั้งครับ

ถ้าติดตั้งดี เครื่องยนต์สมบรูณ์ ก็หมดปัญหาครับ

5.อ้นนี้ไม่ทราบจริงๆครับ รอผู้รู้อีกทีครับ

6. ตอนนี้หรือตอนไหนก็น่าติดครับ  ใช้น้ำมัน วิ่ง4.5 บ/กม  ใช้แก๊สวิ่ง 1.7-1.9 บ/กม   ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Mr.Mike

FC 12695
    Re: อยากซื้อ 2.7 มือสองมาติดแก๊สคับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 02:17:18 AM »
  • Share
  • เหมือน ท่านปลา 8 ริ้ว เลยครับ
    ผมใช้มาสามปี สามแสนกว่าโลแล้วครับ
    มีปัญหาช่วงสองแสนสองครับต้องไปตั้งวาวล์เท่านั้นเอง
    นอกนั้นก็เปลี่ยนตามระยะเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ AKE HUAHIN

FC 16606
    • FC รามอินทรา@หัวหิน
    • พระราม ๐๙
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 02:44:22 AM »
  • Share
  • ค่าใช้จ่ายในการตั้งวาล์วเท่าไหร่ครับ

FC 16636
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:30:49 AM »
  • Share
  • ขอบคุณในความมีน้ำใจของ ท่านปลา 8 ริ้ว และท่าน Mr.Mike คับ

ออฟไลน์ wowo

FC 2173
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 05:16:44 AM »
  • Share
  • ซื้อมือ 2 มาใช้เหมือนกัน ออกมา เดือนนึงก็ติดแก้ส ตั้งแต่ 20000 โล จน 75000 โลแล้ว ค่อนข้างดีมากๆ ประหยัดไปเยอะ
    ใช้ถัง 65 ลิตรวางใต้ท้อง LPG วิ่งได้ 350-400 กิโล
    ปัญหาที่เจอคือ CAT แตก ก็เลยเอา CAT ออกใส่หม้อพักตัวกับท่อสูตรหมุนอีกตัว หมดไป 3000 บาท  คราวนี้วิ่งไหลลื่นกว่าเดิมเยอะ ชอบมากๆ
    ส่วนตัวแล้ว เครื่อง 2.7 ตัวนี้เหมาะมากกับการติดแก้ส วาล์วแข็ง ปรับวาล์วอัตโนมัติ ไม่มีสายพาน timing (ใช้โซ่แทน) บำรุงรักษาง่ายครับ คงใช้รถคันนี้ไปอีกนาน :)

FC 16636
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 06:38:23 AM »
  • Share
  • รถปีไหนคับ ท่านwowo ซื้อมาเท่าไหร่ ตอนซื้อมาวิ่งกี่โลคับ รายละเอียดอุปกรณ์แก็สมีอะไรบังคับ ต้องขอโทษนะคับที่ถามเรื่องส่วนตัว เอาข้อที่ท่านสะดวกตอบนะคับ ต้องขอโทษอย่างสูง ขอบคุณมากนะคับท่านwowo

ออฟไลน์ chaiyoyoyo

FC 15442
    • FC ปทุมธานี รวมพลคนรักครอบครัว
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 08:25:48 AM »
  • Share
  • เรื่องแก๊ส เดี๋ยวนี้ ถ้าเป็น LPG ไม่มีอะไรน่ากังวลแล้วครับ ถ้าได้อู่ดีๆมีฝีมือ ไม่มีปัญหาครับ  แต่จะหารถเบนซินสภาพดีๆมือสอง ถ้าหาเจอก็ราคาค่อนข้างสูง เพราะเป็นที่ต้องการของตลาด ค่อยๆ ใจเย็น เปิดดูหน้าซื้อขายบ่อยๆอาจโชคดีครับ    :D

ออฟไลน์ โข

FC 16410
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 09:41:34 AM »
  • Share
  • มีผู้รู้มาตอบตามนั้นครับ

ออฟไลน์ นุหัวสำโรง

FC 16573
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 09:58:41 AM »
  • Share
  • เห็นด้วยครับที่จะหา 2.7 มาติดแก๊ส แต่เห็นเขาคุยกันว่าจะวิ่งอืดไปนะครับ ถ้าช่วยได้ก็ลงเเครื่อง 2.5 TURBO VVTi จะช่วยได้ดีความแรงเทียบเท่า 3000 เท่าที่ผมใช้ก็จะอยู่ที่ 1.5~1.7 บาทต่อกิโล แล้วติดระบบชุดหัวฉีด Easy Jet ก็ oK เลย ของผมใช้ ถัง 96 LT ได้ระยะทาง สบายๆ

ออฟไลน์ iamPUK48

FC 14729
    • FC Cobra
    • ปุ๊ก - FC 14729
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 01:38:42 AM »
  • Share
  • ผมใช้ NGV มาได้สามหมื่นกว่า กม. แล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
    แถวบ้านมีปั๊ม NGV เยอะครับ เลยสะดวกในการเติม

เรื่องการติดแก๊สกับเครื่องรุ่นนี้นั้นไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะเครื่องรุ่นนี้มีการใช้มานานแล้วในรถรุ่นอื่นๆด้วย
    เช่น รถตู้ Ventury หรือรถกระบะ Hilux ที่ส่งออกไปต่างประเทศ

จากที่เคยคุยกับบางท่าน ปัญหาที่จะเจอสำหรับการติดแก๊สในรถที่มีเครื่องยนต์ขนาดใหญ่ๆอย่าง Fortuner นี่
    คงต้องอาศัยอู่ที่มีฝีมือ ประสบการณ์ และใช้อุปกรณ์ที่ดี ไว้ใจได้ครับ
    เพราะบางรายเอาหม้อต้มที่จ่ายแก๊สกับรถเครื่องยนต์เล็กๆมาใช้ ทำให้จ่ายแก๊สไม่ทัน วิ่งไม่ออก
    หรือปัญหาเรื่องตำแหน่งการเจาะหัวฉีดแก๊ส การจูนแก๊ส ฯลฯ ทำให้มีปัญหาจุกจิกตามมา

ถ้าหาอู่ที่เชื่อถือได้ ใช้อุปกรณ์มาตรฐานถูกต้อง ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ
    นอกจากประหยัดจนต้องหาเรื่องไปเที่ยวครับ
    ของผมตอนนี้ใช้ค่าเชื้อเพลิงต่อ กม. น้อยกว่าเจ้า Yaris ของแฟนอีก ....5 5 5

ออฟไลน์ kia fortuner

FC 14311
    • พีระพงษ์ วงศ์ประไพ
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:23:49 AM »
  • Share
  • เห็นดัวยครับ

ออฟไลน์ plengthai

FC 16746
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:33:12 AM »
  • Share
  •    ผมไม่เคยใช้รถที่ติดแก๊สเลยนะคับ ผมอยากซื้อฟอร์จูนเนอร์ 2.7 มือสองมาติดแก๊ส อยากรบกวนถามท่านที่มีประสพการณ์ใช้ฟอร์จูนเนอร์ติดแก๊สครับ โดยเฉพาะท่านที่ซื้อมือสองมาติดแก๊สมีไม๊คับ อยากรบกวนถามเป็นข้อดังนี้คับ
       1.รถมือสองติดแล้วมีปัญหาแตกต่างจากเอารถใหม่มาติดอย่างไร
       3.ท่านที่ติดแก๊สแล้วใช้นานที่สุดกี่ปีแล้วคับ
       4.ปัญหาที่ตามมาของรถรุ่นนี้ที่ติดแก๊สแล้วมีอะไรบ้างคับ
       5.รถติดแก๊สขายราคาตกจริงไม๊คับ
       6.ราคาน้ำมันตอนนี้ย้งน่าติดแก๊สอยู่ไม๊คับ
             ท่านใดที่มีประสพการณ์ใช้อยู่รบกวนแชร์ประสพการณ์หน่อยคับบางท่านอาจจะมีนอกเหนือจากที่ผมถาม ขอขอบคุณทุกท่านนะคับ

ออฟไลน์ plengthai

FC 16746
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:39:26 AM »
  • Share
  • คุณ p-nan ถ้าสะดวกขอเบอร์โทรกลับหรือโทรมาคุยหน่อยนะครับผมใช้ 2.7 ติดแก๊สอยู่จะได้ให้ข้อมูลดีๆได้ครับผมใช้มา 2 แล้วครับ 085-2540015

ออฟไลน์ iamnu

FC 17277
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 02:56:20 PM »
  • Share
  •   1.รถมือสองติดแล้วมีปัญหาแตกต่างจากเอารถใหม่มาติดอย่างไร
    ไม่มีผลครับ :)
    LPGครับ ถูกกว่า หาปั้มเติมง่ายกว่า ;)
    2ปี แสนแปดหมื่นกิโลครับ ยังไม่พบปัญหาอะไรเลยครับ ;D
    ยังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ เพียงบำรุงรักษาตามคู่มือก็พอ :P
    อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ :-X
    ติดก่อนประหยัดก่อนครับ ::)

ออฟไลน์ กร_หาดใหญ่

FC 6472
    • กร_หาดใหญ่
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 03:14:53 PM »
  • Share
  • ปํญหาอย่างเดียวสำหรับ 2.7 คือ ราคามือสองสูงมากจนออกรถใหม่คุ้มกว่า มือ2 ใช้มา 5 ปี
    ราคาลดจากตอนออกใหม่ไปแค่สองแสน อย่างนี้ออกใหม่คุ้มกว่าครับ

FC 16636
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 06:16:57 AM »
  • Share
  • ไม่มีข้อเสียเลยหรือคับ ขอบคุณทุกท่านมากเลยคับ

ออฟไลน์ ปลา 8 ริ้ว ขอนแก่น

FC 16312
    • การที่เรามีน้อยก่วาเขา ไม่ใช่ว่าเราจะขาด..
    • ไม่มีเพื่อน อย่าไปไหนไกล..ไม่มีน้ำใจ อย่าไปไหนเลย
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:34:32 AM »
  • Share
  • คุณอยากได้ข้อเสียหรือครับ จัดให้ครับ
     ข้อเสียของน้องจูนมือ2คือ ราคาสูงมากครับ ใชัรถใหม่ ป้ายแดงดีกว่าครับ 5 5 5 5

ออฟไลน์ potatoman

FC 17063
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 01:24:10 AM »
  • Share
  •  ;D ;D ;D ใช้มาแล้ว ๕ ปี วิ่งมาเกือบ ๕ แสนโล เรียบร้อยดี ม่ายปีปัญหา เปลี่ยนวาวล์ใหม่แค่ ๓ หมื่นฝ่าๆเองครับ ตอน ๔ แสนโลนะ

ออฟไลน์ Auto.

FC 3713
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 01:57:49 AM »
  • Share
  • ;D ;D ;D ใช้มาแล้ว ๕ ปี วิ่งมาเกือบ ๕ แสนโล เรียบร้อยดี ม่ายปีปัญหา เปลี่ยนวาวล์ใหม่แค่ ๓ หมื่นฝ่าๆเองครับ ตอน ๔ แสนโลนะ
    อยากสอบถามว่าพี่เปลี่ยนวาล์วที่ไหนครับหรือว่าทำในศูนย์เลย    รายการที่ต้องเปลี่ยนตอนทำวาล์วมีอะไรบ้าง 
            แล้วอาการเป็นยังไงถึงต้องเปลี่ยนวาล์ว 

ออฟไลน์ Singha Beer

FC 29373
    « ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:36:50 AM »
  • Share
  • ขายรถฟอร์จูนเนอร์ 2.7 VVT-I AT ปี 2011

TOYOTA 2.7 [V] VVT-iAT 2011

ราคา 400,000 บาท

เครื่องยนต์เบนซินหัวฉีด, แอร์ Digital, แอร์หลัง, เบาะหนังแท้, วิทยุ, เครื่องเล่น CD,

MP3, พวงมาลัยพาวเวอร์, พวงมาลัย Multifunction, AIRBAG 2 ใบ, เซ็นทรัลล็อค,

ล้อแม็กซ์ 17 นิ้ว, เบรค ABS, กุญแจรีโมท, รีโมทกันขโมย, กระจกข้างพับไฟฟ้า, สปอยเลอร์,

เบาะปรับไฟฟ้าคนขับ, กระจกไฟฟ้า, กระจกข้างปรับไฟฟ้า, ไฟตัดหมอก, ภายในลายไม้,

ไฟ Xenon, Park Tronic หลัง, Full Option วิ่งไป 44,000 กิโล

ออฟไลน์ man u บางพลี

FC 24207
    • มิตรภาพ หาได้ตามท้อง ถนน
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:00:15 PM »
  • Share
  •  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ streetballza

FC 29814
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 07:06:52 PM »
  • Share
  • ผมเปนคนนึงที่ติดตามอ่านมาซักพักแล้วและก็กำลังจะออกป้ายแดงมาติดแก๊สเช่นกันครับ ;D

* TC-DRIVE

Facebook Comments