* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระธาตุประจำวันเกิดรับปีใหม่ที่นครพนม...กันมั้ย  (อ่าน 1660 ครั้ง)

ออฟไลน์ วรินทร คนนครพนมครับ

FC 25363
  • Full Member
  • จะทำความดีตราบเท่าที่ชีวิตจะหาไม่
    • http://image.ohozaa.com/main/
ขอเชิญชวน ให้มาเที่ยวนครพนมกันนะครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ApDal7De9QM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ApDal7De9QM</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wRiY6EH3HwY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wRiY6EH3HwY</a>

][url=http://image.ohozaa.com/view/67k9u][/url]

พระธาตุ
     พระธาตุพนม พระธาตุพนม ประดิษฐาน ณ วัดธาตุพนมวรมหาวิหาร อำเภอธาตุพนมห่างจากตัวจังหวัดประมาณ 50 กิโลเมตร เป็นสถานที่เคารพนับถือทั้งของชาวไทยและชาวลาว ผลจากการขุดค้นทางโบราณคดีลงความเห็นว่าพระธาตุพนมสร้างขึ้น ระหว่าง พ.ศ. 1200 – 1400 ตามตำนานกล่าวว่าผู้สร้างคือ พระมหากัสสปะพระอรหันต์ 500 องค์ และท้าวพระยาเมืองต่าง ๆ ภายในองค์พระธาตุบรรจุพระอุรังคธาตุของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไว้ ลักษณะของสถาปัตยกรรมมีแหล่งที่มาที่เดียวกันกับปราสาทของขอม และได้ทำการบูรณะเรื่อยมา ในปี พ.ศ. 2485 ได้รับการยกฐานะเป็นพระอารามหลวงชั้นเอกขึ้นเป็น “วรมหาวิหาร”  

พระธาตุท่าอุเทน ประดิษฐานอยู่ ณ วัดพระธาตุท่าอุเทน อำเภอท่าอุเทน ห่างจากตัวเมืองนครพนม ตามเส้นทางนครพนม - ท่าอุเทน ประมาณ 26 กิโลเมตร รูปทรงคล้ายองค์พระธาตุพนม เป็นศิลปกรรมและปูชนียสถานอันสำคัญยิ่งองค์หนึ่ง ซึ่งบรรจุพระธาตุของพระอรหันต์ อัญเชิญมาจากเมืองย่างกุ้ง ประเทศพม่า จะมีงานนมัสการพระธาตุในวันขึ้น 13 ค่ำ ถึงแรม 1 ค่ำ เดือน 4 ของทุกปี  

พระธาตุประสิทธิ์ ประดิษฐานอยู่ ณ วัดพระธาตุประสิทธิ์ ตำบลนาหว้า อำเภอนาหว้า ห่างจากจังหวัดนครพนม ประมาณ 98 กิโลเมตร เป็นที่บรรจุพระอุรังคธาตุของพระพุทธเจ้า ประชาชนในท้องถิ่นและใกล้เคียงเคารพนับถือมาก  

พระธาตุมหาชัย ประดิษฐานอยู่ ณ วัดโฆษิตดาราม ตำบลมหาชัย อำเภอปลาปาก ห่างจากตัวจังหวัดประมาณ 40 กิโลเมตร ตามเส้นทางนครพนม - สกลนคร เป็นปูชนียสถานที่สำคัญยิ่งแห่งหนึ่งเป็นที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุของพระอรหันต์ ภายในพระอุโบสถนอกจากพระประธานคือ พระพุทธไชยสิทธิ์แล้วยังมีพระพุทธรูปปางห้ามญาติสลักจากไม้ต้นสะเดาหวานที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย และภาพเขียนบนฝาผนังอุโบสถแสดงพุทธประวัติ มีลวดลายศิลปกรรมที่งดงามมาก  

พระธาตุเรณูนคร ประดิษฐานอยู่ ณ วัดพระธาตุเรณู อำเภอเรณูนคร อยู่ห่างจากตัวจังหวัดนครพนมประมาณ 51 กิโลเมตร โดยพระธาตุจำลองมาจากองค์พระธาตุพนม ภายในพระธาตุเป็นโพรงบรรจุพระไตรปิฎกและพระพุทธรูปทองคำ พระพุทธรูปเงิน ของมีค่า และเครื่องกกุธภัณฑ์ของพระยาและเจ้าเมือง ภายในโบสถ์ยังประดิษฐานพระองค์แสน ซึ่งเป็นพระพุทธรูปทองคำศิลปะแบบลาว ปางสมาธิ พระคู่บ้านของอำเภอ  

พระธาตุศรีคุณ ประดิษฐานอยู่ ณ วัดพระธาตุศรีคุณ อำเภอนาแก ห่างจากอำเภอธาตุพนมประมาณ 7 กิโลเมตร เป็นปูชนียสถานคู่บ้านคู่เมืองของอำเภอนาแก ลักษณะส่วนบนของพระธาตุคล้ายพระธาตุพนม ต่างกันตรงที่ชั้นที่ 1 มี 2 ตอน เป็นรูปสี่เหลี่ยม ประดับลวดลายปูนปั้น และชั้นที่ 2 สั้นกว่าพระธาตุพนม  

พระธาตุนคร ประดิษฐานอยู่ ณ วัดมหาธาตุ ตั้งอยู่ในเขตเทศบาลเมือง ริมถนนสุนทรวิจิตร เลียบเขื่อนหน้าเมืองนครพนม เป็นปูชนียสถานสำคัญ มีเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส และยังมีโบสถ์เก่าแก่สวยงาม

กิจกรรมที่น่าสนใจ
ตัวอย่างโปรแกรมนำเที่ยวจังหวัดนครพนม “เส้นทางไหว้พระธาตุประจำวันเกิดเสริมมงคลชีวิต” (2วัน 1 คืน)

วันแรก

เช้า
o นมัสการพระธาตุพนม อำเภอธาตุพนม พระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันอาทิตย์ และเป็นพระธาตุประจำปีเกิดของคนที่เกิดปีวอก เชื่อกันว่าผู้ที่ไปนมัสการจะได้รับอานิสงส์มีบุญบารมี และผู้คนให้ความเคารพนับถือ
o นมัสการพระธาตุเรณู อำเภอเรณูนคร พระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันจันทร์ เชื่อกันว่าผู้ที่ได้นมัสการจะได้รับอานิสงส์ส่งผลให้มีวรรณะงดงามผุดผ่องดังแสงจันทร์
o นมัสการพระธาตุศรีคุณ อำเภอนาแก พระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันอังคาร เชื่อกันว่าผู้ที่ได้มานมัสการพระธาตุแห่งนี้จะได้รับอานิสงส์ให้มีศักดิ์ศรีทวีคูณ
บ่าย
o นมัสการพระธาตุมหาชัย อำเภอปลาปาก พระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันพุธ เชื่อกันว่าผู้ที่มา นมัสการจะได้รับอานิสงส์ประสบชัยชนะในชีวิต มุ่งหน้าเข้าสู่ตัวเมืองนครพนม
เย็น
o ล่องโขง มหานทีศรีโคตรบูรณ์ สัมผัสกลิ่นไอเย็นฉ่ำของแม่น้ำโขง ชมทัศนียภาพอันสวยงามของทิวเขาสลับซับซ้อนฝั่ง สปป. ลาว ชมโบราณสถานและวิถีชีวิตความเป็นอยู่ของชนสองฝั่งโขง เยือน พี่น้องลาวแห่งบ้านนาเมือง ผ่านสุสานทหารฝรั่งเศส เลียบเลาะเมืองท่าแขก ถึงด่านท่าแขก ถึงด่านท่าแขกจะมองเห็นยอดพระธาตุน้อยของผู้ปกครองอาณานิคมชาวฝรั่งเศส ผ่านโรงแรมศรีโคตร อดีตเป็นที่ว่าการอาณานิคม วัดนาโบ โรงแรมสี่ชั้น อาคารคาสิโนเก่า ตลาดเก่า บ้านนายพลสิงคโปร์ ปากห้วยนางลี้ ถึงห้องว่าการ (เก่า) เจ้าแขวงคำม่วน คุกฝรั่งเศส เบนหัวเรือกลับสู่ฝั่งไทย ชมวัดริมฝั่งโขง ได้แก่ วัดพระอินทร์แปลง วัดมหาธาตุ วัดกลาง วัดโพธิ์ศรี วัดโอกาส ผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองนครพนม หอนาฬิกา ลานตะวันเบิกฟ้า โรงเรียนสุนทรวิจิตร ททท. สำนักงานภาคตะวันออกเฉียงเหนือเขต 4 จวนผู้ว่าราชการจังหวัด (หลังเก่า) วัดนักบุญอันนา ที่สร้างโดยช่างชาวเวียดนาม เมื่อปี พ.ศ. 2469
o ชมบรรยากาศของเมืองตอนกลางคืน ที่บริเวณ วัดโอกาสศรีบัวบาน และ ที่พระธาตุนคร พระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันเสาร์ เชื่อกันว่าผู้ที่มานมัสการพระธาตุแห่งนี้จะได้รับอานิสงส์เสริมบุญบารมีและมีอำนาจวาสนาเป็นเจ้าคนนายคน เพื่อชมความงามการส่องไฟชมโบราณสถาน (Light Up) ยามค่ำคืนทุกวัน ตั้งแต่เวลาประมาณ 18.00-21.00 น. เดินทางกลับที่พัก

วันที่สอง

เช้า
o ทำบุญใส่บาตร ที่ ถนนริมเขื่อนแม่น้ำโขง หน้าวัดพระธาตุนคร พร้อมชมความงามของพระอาทิตย์ขึ้น
o ชมบ้านโฮจิมินห์ จำลองบ้านพักของ “ลุงโฮ” หรือ “โฮจิมินห์” อดีตประธานาธิบดีของสาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม ที่เคยเข้ามาพึ่งพระบรมโพธิสมภารพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ แห่งราชอาณาจักรไทย เพื่อกอบกู้เอกราชของประเทศเวียดนาม ระหว่างปี พ.ศ. 2467-2474 และ
o ชมพิพิธภัณฑ์หมู่บ้านมิตรภาพไทย–เวียดนาม ภายในจัดนิทรรศการการแสดงประวัติการทำงานและการเดินทางไปยังสถานที่ต่าง ๆ ของท่านโฮจิมินห์ พร้อมสัมผัสบรรยากาศอันร่มรื่นของหมู่บ้านชาวเวียดเกียวในนครพนม
o นมัสการพระธาตุท่าอุเทน อำเภอท่าอุเทน พระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันศุกร์ เชื่อกันว่าผู้ที่มานมัสการพระธาตุแห่งนี้จะได้รับอานิสงส์ให้ชีวิตมีความรุ่งโรจน์เปรียบเสมือนพระอาทิตย์ขึ้น
บ่าย
o นมัสการพระธาตุประสิทธิ์ อำเภอนาหว้า พระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันพฤหัสบดี เชื่อกันว่าผู้ที่ได้นมัสการพระธาตุแห่งนี้จะได้รับอานิสงส์ส่งผลให้สัมฤทธิ์ผลในการปฏิบัติงาน และชมหมู่บ้าน OTOP สินค้าหัตถกรรม ไดแก่ พิณ แคน โหวต (เครื่องดนตรีอีสาน ซึ่ง คณะนักแสดงวงโปงลาง สะออน วงดนตรีชื่อดัง นำไปแสดงทำให้เครื่องดนตรีพื้นเมืองอีสานเป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลาย) พร้อมชมการทอผ้าไหม ที่บ้านท่าเรือ
เย็น เดินทางกลับภูมิลำเนา

แล้วแวะมาเที่ยวกันเยอะๆนะครับ :D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 01:50:02 PM โดย วรินทร คนนครพนมครับ »

ออฟไลน์ แอ้มเอง

FC 19435
  • I love this club.
  • แอ้มเอง
    • byyoursites.com
อีกที่่ที่อยากไป แต่ยังไม่เคยไปครับ  ;)

ออฟไลน์ AKE HUAHIN

FC 16606
  • FC รามอินทรา@หัวหิน
  • พระราม ๐๙
ขอบคุณครับ       

ออฟไลน์ วัน_ชลบุรี

FC 26870
  • ฉลามขาวเมืองชล อมตะ_o๑
ถ้ามีโอกาศจะไปเยือนแน่ๆ

ออนไลน์ SaNgar

FC 16860
ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยไปที่จังหวัดนี้เลยครับ
ขอ mark ไว้เลยน๊ะครับ ว่า ต้องหาโอกาสไปเที่ยวบ้าง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DeN_ฺBp

FC 23512
ขอบคุณครับ..............เมือบ้านเฮาเที่ยวบ้านเฮาเด้อพี่น้องงงง ;D

ออฟไลน์ man u บางพลี

FC 24207
  • มิตรภาพ หาได้ตามท้อง ถนน
อยากไปครับอาจารยณ์ โดยเฉพาะสาวภูไทเว้าหว๊านหวานครับอาจารยณ์ ;D

ออฟไลน์ Tong Rayong

FC 21601
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ @น้อย..ครับ @

FC 16709
  • @ฅนทุกที่@
  • สังคมดี คิดดีทำดี แล้วจะสบายใจ
    • fortuner-club.com
ขอบคุณครับ....

FC 25363
  • จะทำความดีตราบเท่าที่ชีวิตจะหาไม่
    • http://image.ohozaa.com/main/
อยากไปครับอาจารยณ์ โดยเฉพาะสาวภูไทเว้าหว๊านหวานครับอาจารยณ์ ;D

สาวภูไทเป็นตาแพง(น่ารัก) เว้าหวานแต่ภาษาภูไทแท้ฟังบ่ฮู้เรื่องเดอาจารย์แมน ต้องสาวย๊อเว้าหวายเว้าม่วน สำเนียงคล้ายสาวเหนือเด้อจารย์  คักขนาดครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ ช่างตี๋

FC 22377
  • ชุมพรประตูสู่ภาคใต้
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Adum_si

FC 20730
  • 人定胜天 " คนลิขิตเหนือฟ้า "
ขอบคุณครับ มีข้อมูลเยอะเลย  :o

ออฟไลน์ ตู่:สุราษฎร์

FC 16285
  • Southern Group
เป็นพระธาตุประจำวันเกิดของคนเกิดวันเสาร์ ๆ ต้องหาโอกาสไปสักการะสักครั้งในชีวิต

ผมและภรรยาซึ่งเกิดวันเสาร์ไปสักการะมาแล้ว

ออฟไลน์ ตั้ม โลโซ

FC 20287
  • FC HI-SO-DA ♥♥
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตั๋น_บางบัวทอง

FC 20204
  • FC.บางบัวทอง
  • fc.บางบัวทอง 01
ขอบคุณครับ :o

FC 25363
เป็นพระธาตุประจำวันเกิดของคนเกิดวันเสาร์ ๆ ต้องหาโอกาสไปสักการะสักครั้งในชีวิต

ผมและภรรยาซึ่งเกิดวันเสาร์ไปสักการะมาแล้ว

ต้องขออภัยคุณตู่ ขอแก้ไขข้อมูลนะครับ

พระธาตุพนม เป็นพระธาตุประจำวันเกิด ของผู้ที่เกิดวันอาทิตย์ครับ
พระธาตุเรณู เป็นพระธาตุประจำวันเกิด ของผู้ที่เกิดวันจันทร์ครับ
พระธาตุศรีคูณ เป็นพระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันอังคารครับ
พระธาตุมหาชัย เป็นพระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันพุธครับ
พระธาตุประสิทธิ์ เป็นพระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันพฤหัสครับ
พระธาตุท่าอุเทน เป็นพระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันศุกร์ครับ
พระธาตุนคร เป็นพระธาตุประจำวันเกิดของผู้ที่เกิดวันเสาร์ครับ

ออฟไลน์ Oz-S1000

FC 24583
  • FC Su-1009
พึงไปมาแต่ต้องหาโอกาศไปสักการะอีกแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ CHANGNOI

FC 25674
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ พงศ์กฤษฎ์ พงศ์วิทย์

FC 20068
รับทราบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Big Bangyai

FC 22432
อยากไปเยือนสักครั้งครับ

ออนไลน์ คน โข่ทัย

FC 18755
  • คน โข่ทัย
ไปมาแล้วครับ(เจอกับ Chet_ระยอง) แต่จะหาโอกาสไปอีกสักครั้งครับ

ออฟไลน์ chaiyoyoyo

FC 15442
  • FC ปทุมธานี รวมพลคนรักครอบครัว
ต้องไปอีกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Jack Fortuner

FC 17571
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LUCKY BOY

FC 16595
สวัสดีครับ
อยากไปมากครับ

ออฟไลน์ Sanan

FC 21463
  • ฅนธนบุรี ๑๓ ราชบุรี 01
  • FC Thonburi FC Ratchaburi
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ yai-norway

FC 22868
  • เด็กโคราช-นครพนม
  • ++ มิตรภาพได้มาด้วยใจ ถึงตัวจะไกลแต่หัวใจ FC ++
.....เจอกันวันสงกรานต์นะครับ....... ;)

* TC-DRIVE

Facebook Comments