บอร์ดสนทนา > Fortuner Kitchen

ขอถามกูรูเรื่องวิธีทำของหวาน

<< < (2/3) > >>

ตั๋น_บางบัวทอง:
มาดูด้วยนะครับ ;D

วิชัย ร่มเกล้า:
เอาเพิ่มเติมคนละนิดคนละหน่อยแล้วกัน  แป๊ก๊วยต้องทลวงเมล็ดข้างในที่เป็นสีเขียวอ่อนออกโดยการใช้ไม่จิ้มฟันค่อยๆแหยงออกไป  หากไม่เอาออกจะมีรสชาติขมนิดๆ  แต่มีบางท่านบอกว่า  คุณสมบัติของแปะก๊วยอยู่ที่เมล็ดนี้  มันมีสารบางอย่างที่ช่วยกระตุ้นสมอง  แก้โรคอัลไซเมอร์  บางร้านซื้อสำเร็จแบบแกะทลวงมาเลยก็มี  น้ำตาลควรใช้น้ำตาลทรายแดงจะได้หอม  แล้วให้ใส่ลำใยแห้งแบบเปียก  (ตกลงแห้งหรือเปียกว่ะเนี้ย)แบบที่เขาเอาไว้ทำน้ำลำใย มีขายเป็นกิโลแถวเยาวราชให้ซื้อพร้อมแปะก๊วยเลย  ต้มพร้อมน้ำเชื่อม แนะนำให้ใส่ถั่วเขียวแบบปอกเปือกที่แช่น้ำและเอาเปือกออกจะเป็นสีเหลืองอ่อนๆ, ถั่วแดงต้ม, เม็ดแมงลัก,ลูกบัวต้ม,ถั่วเหลืองต้ม,อย่างสุดท้ายเวลาทานเอาตักใส่ถ้วยราดน้ำเชื่อมที่มีลำใย แล้วใส่น้ำแข็งบด  ทั้งหมดมีวัตถุดิบ 9 อย่าง  เราเรียกว่า 9 เย็น  ทานแล้วชื่นใจ  1.แปะก๊วยบำรุงสมอง 2.ลำใยบำรุงกำลังทางเพศ(เหมือนไวอกร้า ไม่ควรถวายน้ำลำใยให้พระ  อันนี้เรื่องจริงน่ะครับ)3.เม็กแมงลักช่วยในการย่อยอาหารเพราะมีเจลาติน 4.ลูกบัวต้ม,5.ถั่วแดง 6.ถั่วเขียว 7.ถั่วเหลือง  (รายการที่6, 7 จะใช้ลูกเดีอยแทนก็ได้น่ะครับ)พืชตระกูลถั่วเป็นธัญญาพืชให้โปรตีนและเหล่าวิตามินพร้อมกากอาหารช่วยย่อยสารพิษที่อยู่ตามลำไส้เล็กและใหญ่  พร้อมสารอนุมูลอิสระ 8.นำตาลให้พลังงานในกระแสเลือด  สุดท้าย9.น้ำแข็งกินแล้วทำให้ชื่นใจครับ  ผมชอบทานครับชื่นใจจริงๆ  ขอให้ได้ของหวานทานอร่อยในตรุษจีนนี้น่ะครับ  ซินเจียอยู่อี  ซินนี้ฮวดไช่  ขอให้รวย  ขอให้รวยคร๊าบ :D :D :D

สันติ บางนา:
ขอบคุณกับท่านกูรูหลายท่านครับ... :D :D

rat07:
ขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่แนะนำครับ ..

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

tuytuy:
แป๊ะก้วย ชื้อมาแล้วเอามาคั่วในกระทะทั้งเปลื่อกเลยคับคั่วไปเรื่อยๆจนเปลื่อกมีรอยไหม้แล้วเอามาทุบเปลื่อกเบาๆก้อจะแกะเอาเนื้อแป๊ะก้วยข้างในออกโดยง่ายและผิวสวย.....ส่วนเรื่องความ ขม ซึ่งส่วนมากต้องเอาใส้ออกอย่างที่สมาชิกก่อนหน้านี้แนะนำคับ...แต่จริงๆแล้วผมเจอหลายเจ้าแล้วที่ไม่เอาใส้ออกคับ...เท่าที่ลองทำดูหลายๆรอบแล้วคับไม่ต้องเอาออก...แต่ต้องต้มนานๆจนเปลื่อยเลยคับ(คล้ายๆกับต้มมะระที่ต้มนานๆจนไม่ขม) แล้วนำมาใส่ในน้ำเชื่อมที่ทำแยกใว้..เอามาใส่แบบแช่อิ่มคับ ห้ามใส่แล้วเอาขึ้นไฟคับเพราะถ้าขึ้นไฟมันจะมัดตัวทำให้แป๊ะก้วยแข็งคับ... ;) ;) ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version