* Synergy E

* Lamina

* ทิดอ๊อด

* ประกาศ

เว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับสร้างขึ้นมาตั้งแต่วันที่ 16 ต.ค. 2547 ขณะนี้ทางเว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับเดิมที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่เริ่มต้นดูแลอยู่โดยตัวแทนคณะทำงานของเว็บมาสเตอร์เท่านั้น หากมีการจัดกิจกรรมหรือจำหน่ายสินค้าของที่ระลึกใดๆของบุคคลใดๆหรือกลุ่มใดๆที่ใช้ชื่อว่า Fortuner Club โดยที่ทางเว็บ fortuner-club.com หรือทางเว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับทราบ หรือไม่ได้ประกาศแจ้งผ่านทางเว็บ www.fortuner-club.com หรือทางเฟสบุ๊คเพจ www.fb.com/fortunerclub.com หรือทางกลุ่มเฟสบุ๊ค www.fb.com/groups/toyotafortunerclub ถือว่าทางเว็บ Fortuner-Club.com ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่สามารถจะรับผิดชอบความเสียหายใดๆที่จะเกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรมอื่นใดเหล่านั้นทั้งสิ้น

หากมีข้อสงสัยประการใดในเรื่องกิจกรรมต่างๆสามารถติดต่อสอบถามทางเว็บหรือเว็บมาสเตอร์ได้ที่อีเมล์ adminfortunerclub@gmail.com เท่านั้น

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องล้อและเพลารถ หก ล้อหน่อยครับ  (อ่าน 3954 ครั้ง)

ออฟไลน์ วรินทร คนนครพนมครับ

FC 25363
  • Full Member
  • จะทำความดีตราบเท่าที่ชีวิตจะหาไม่
    • http://image.ohozaa.com/main/
สืบเนื่องจากเมื่อวานผมขับรถหกล้อไปขนสินค้า บรรทุกมาสิบตัน ระหว่างกลับร้านล้อหลังด้านขวาเส้นในเกิดระเบิด และตามมาด้วยล้อรถด้านขวาหลังหลุดออกมาทั้งคู่ ดีที่รถไม่คว่ำครับ   ตอนนี้ให้รถยกลากเข้าอู่แล้วครับ แต่ผมอยากรู้ว่าเราควรจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างและค่าใช้จ่ายควรอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ (เมื่อวานมัวแต่ตกใจเลยลืมถ่ายรูปมาให้ดูครับ)

ออฟไลน์ ตั๋น_บางบัวทอง

FC 20204
  • FC.บางบัวทอง
  • fc.บางบัวทอง 01
Re: ขอความรู้เรื่องล้อและเพลารถ หก ล้อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:52:30 AM »
  • Share
  • มารอด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ chaiyoyoyo

FC 15442
    • FC ปทุมธานี รวมพลคนรักครอบครัว
    Re: ขอความรู้เรื่องล้อและเพลารถ หก ล้อหน่อยครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:33:00 AM »
  • Share
  • ไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ครับ  ถ้าจะอัพเกรดเพื่อให้บรรทุกให้มากขึ้นไม่แนะนำครับ  เพราะถ้าบรรทุกเกินน้ำหนักมาก อย่างแรก อันตราย รถพัง ตำรวจจับ บรรทุกอยู่ในพิกัดของน้ำหนักบรรทุก จะไม่มีปัญหา การแก้ปัญหาที่ถูกคือบรรทุกในพิกัดที่รถรับได้  แต่อย่างแรกก็ต้องเปลี่ยนยางก่อนละครับ   ผมเคยขับทั้งรถ สิบล้อ และหกล้อ  สมัยเกือบๆสามสิบปีก่อน เวลาขับรถไปทางไกล ทุกๆระยะสองร้อยดลก็ต้องจอกลงมาพัก และเคาะยางรถตลอด บางครั้งรถยางรั่วไปเส้นนึงเราไม่รู้เพราะไม่ได้คอยเคาะยาง พออีกเส้นที่เหลือรับน้ำหนักไม่ไหวก็ระเบิดครับ

ออฟไลน์ 1x5x

FC 11353
    • FC PHITSANULOK
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:40:07 AM »
  • Share
  • รถคงรับน้ำหนักเกินพิกัดครับ เพลาเอาไม่อยู่ บรรทุกน้ำหนักมากทำให้เฟืองท้ายและเพลาขาดได้ รถหกล้อบรรทุก 10 ตัน ลองนึกภาพเท่ากับบรรทุก Fortuner 5 คันครึ่งเชียวครับ ซ่อมกลับมาแล้วพยายามอย่าบรรทุกเกินพิกัดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SaNgar

FC 16860
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:50:45 AM »
  • Share
  • เสียใจด้วยครับที่รถเสียหาย แต่ยังโชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร

เรื่องการซ่อมแซมคงต้องดูจากความเสียหายจริง น่ะครับว่ามันมีอะไรเสียหายไปบ้าง เช่น เพลาขับข้างที่ล้อยางแตก ระบบเบรคที่กระแทกพื้น ดรัมเบรคคดงอหรือไม่
    ที่แน่ๆ ก็อาจจะเป็นกระทะล้อ และชุดดุมล้อเพราะบอกว่าล้อหลุด พวกน๊อตต่าง ๆ คงรูดหมดแล้ว
    ผมว่า น่าจะลองให้ช่างตรวจสอบความเสียหายว่ามีอะไรบ้าง ประเมิณราคา แล้วก็ค่อยมาเปรียบเทียบราคาดูอีกทีหนึ่งน่ะครับ

ออฟไลน์ Nan@RTN

FC 21108
    • ค น ธ น บุ รี 65
    • You' ll Never Walk Alone
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:16:03 AM »
  • Share
  • มารอเดูด้วยครับ

ออฟไลน์ sukhum_chan

FC 25285
    • คนรักครอบครัว
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:41:51 AM »
  • Share
  •  :) :)มารอเดูด้วยครับ

ออฟไลน์ man u บางพลี

FC 24207
    • มิตรภาพ หาได้ตามท้อง ถนน
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:47:56 AM »
  • Share
  • มารอดูด้วยครับจาน ถ้าเรื่องความรู้เพลาสาวๆพอรู้ครับ ;D

ออฟไลน์ AKE HUAHIN

FC 16606
    • FC รามอินทรา@หัวหิน
    • พระราม ๐๙
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:22:30 AM »
  • Share
  • มาดูข้อมูลครับ         

ออฟไลน์ @น้อย..ครับ @

FC 16709
    • @ฅนทุกที่@
    • สังคมดี คิดดีทำดี แล้วจะสบายใจ
      • fortuner-club.com
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:28:33 AM »
  • Share
  • มาดูด้วยครับ...@@@@

ออฟไลน์ เชน_นิมมาน

FC 8491
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:29:59 AM »
  • Share
  • ปลายเสื้อเพลาขาดครับ  เปลี่ยน เสื้อเพลาทั้งเส้นครับ กับ เพลาข้างด้านที่ขาดครับ เพราะหักไปแล้วมันเลยลุดออกมา

ซ่อมหรือเวื่อปลายเสื้อเพลา (ตัดต่อ) ไม่คุ้มครับ ระยะยาวก็ขาดอีก

อาการอย่างนี้รถบรรทุกเป็นบ่อยครับ

อะไหล่ส่วนใหญ่ก็เชียงกงครับ

ออฟไลน์ Tong Rayong

FC 21601

ออฟไลน์ ตั้ม โลโซ

FC 20287
    • FC HI-SO-DA ♥♥
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 01:15:40 PM »
  • Share
  • มาดูด้วยครับโชคดีที่ปลอดภัย

ออฟไลน์ ตั้ม บางกรวย(family man)

FC 20991
    • ชุมชนฅนบางกรวย
    • FC Ratchaburi
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 02:07:21 PM »
  • Share
  • มาดูด้วยครับ

ออฟไลน์ น้องโยเกิร์ต

FC 28915
    • คุณเต้ (ฅนธนบุรี 52)
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:57:01 PM »
  • Share
  • มาเก็บข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ อ๋อง กระบะไฮโซ

FC 23529
    • อ๋อง_บางปู
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:59:58 AM »
  • Share
  • มารอดูครับ ;D

ออฟไลน์ crispy

FC 27614
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:19:18 PM »
  • Share
  • มาเก็บข้อมูลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ lovehino

FC 54998
    • รักฮีโน่ ใช้ฮีโน่ ต้องเลือก LoveHINO
      • LoveHINO
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 04:46:30 PM »
  • Share
  • เปลี่ยนยางที่แตก แล้วก็เช็คยางที่เหลือครับอายุถึงรอบต้องเปลี่ยนหรือยัง

ตรวจเช็คลูกปืน แหนบ เพลาว่ายังอยู่ในสภาพสมบูรณ์หรือไม่

โชคดีครับ ปลอดภัยทั้งคนทั้งรถ ต้องดูว่าขนน้ำหนักเกิน SPEC 6 ล้อรึเปล่า เพราะ 6 ล้อมีหลายขนาดครับ 6 ล้อเล็ก กลาง ใหญ่

http://www.lovehino.com/

Facebook Comments