* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็บมาเยอะ...แต่วันนี้จบแล้วครับ  (อ่าน 3784 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongthep

FC 16876
  • Full Member
เจ็บมาเยอะ...แต่วันนี้จบแล้วครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 05:57:54 PM »
  • Share
  • สวัสดีน้าๆชาว Fortuner club อีกครั้งนะครับ

ถ้าใครที่เข้ามาอ่านแล้วสงสัยว่าทำไมผมถึงตั้งชื่อหัวข้อแบบนี้ให้ลองอ่านกระทู้เก่าก่อนครับ
    http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=61029.0

ตลอดที่ผ่านมาที่ผมได้เริ่มทำเครื่องเสียงรถยนต์ ผมได้ความรู้มากมายจากกูรูหลายๆท่าน จากหลายๆสำนัก หลายๆเว็บบอร์ด
    ถึงแม้ว่าหลายๆร้านจะมีหลักการที่ต่างกัน มีวิธีการทำงานที่แตกต่างกัน ใช้ของต่างยี่ห้อกัน
    แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ "การติดตั้งต้องแข็งแรงได้มาตรฐาน การปรับจูนก็ต้องได้มาตรฐานเช่นเดียวกัน และการเลือกใช้อุปกรณ์ให้เหมาะสม"

ผมก็เริ่มแรกด้วยความไม่รู้ ควักเงินจ่ายอย่างเดียว คิดอยู่อย่างเดียวว่า "แพงต้องดีกว่า" โดยไม่เคยคิดถึงเรื่องการติดตั้งและการปรับจูนเลย
    อดีตที่ผ่านมาผมปวดหัวทุกครั้งที่เปิดเพลงฟังบนรถ มันไม่ได้เรื่องเลย ฟังแปปเดียวก็ล้าหู แรกๆก็คิดว่าเป็นเพราะของยังไม่ดี ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
    จนเวลาผ่านไป 2 ปีกว่านับตั้งแต่เริ่มติดตั้งชุดแรก ทำให้ผมรู้เลยว่าผมคิดผิดมาโดยตลอด การปรับจูนและการติดตั้งที่ได้มาตรฐานต่างหากที่สำคัญ
    แค่ใช้สายไฟและสายสัญญาณที่ดีมีคุณภาพก็ให้เสียงที่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดแล้วล่ะครับ
    หลายๆท่านที่ติดตั้งเครื่องเสียงมาแล้วฟังเท่าไรก็ไม่ดี แก้กี่ครั้งก็ไม่ได้เรื่อง ว่างๆลองเปิดดูงานติดตั้งนะครับ รับรองว่า "หงายท้องเลยครับ" (เป็นมาแล้วครับ)

จนล่าสุดผมจึงตัดสินใจขายอุปกรณ์บางส่วนออกไปเพราะ "ไม่ตรงตามความต้องการของผม" แล้วก็หาซื้อของมือสองมาใส่แทน
    อย่าดูถูกของมือสองนะครับ ของมือสองถ้าหาแหล่งดีๆ มีของเทพๆราคาบ้านๆเยอะนะครับ

และผมก็ได้ทำการย้ายสำนักติดตั้งไปยังแห่งใหม่ ด้วยเหตุผลเดียวเลยคือ "การติดตั้งที่ได้มาตรฐานสุดๆ"
    ผมติดตามผลงานเค้ามาโดยตลอด ใส่ใจทุกจุด มาตรฐานเดียวกันทุกงบประมาณ เป็นร้านเล็กๆครับ แต่ไม่เคยว่างเลยจริงๆ
    แค่การติดตั้งที่ได้มาตรฐาน ติดตั้งอย่างเข้าใจและรู้จริง แค่นี้ก็เสียงดีขึ้นเยอะแล้วครับ
    เอาเป็นว่ามาตรฐานแค่ไหน เดี๋ยวดูรูปเอาดีกว่าครับ

บอกก่อนว่าผมไม่ใช่เซียนเครื่องเสียง แต่ผมเป็นคนชอบฟังเพลง และชอบฟังกับชุดเครื่องเสียงที่ฟังสบาย ฟังได้ทุกเพลง ฟังเท่าไรก็ไม่เบื่อ
    ผมไม่ใช่พวกที่ซีเรียสกับเวทีเสียง นักร้องต้องอยู่นั่น เครื่องดนตรีต้องอยู่นี่ ส่วนตัวผมเน้นฟังสบายๆ เน้นความสมจริงของเสียงดนตรี (แต่เบสต้องอัพฟร้อนนะครับ)

รายละเอียด System
    Front : Alpine IVA-W520E
    Processor : Audison bit-Ten
    Amp : DLS A4 , DLS A6 (ของมือสองทั้งคู่)
    Tweeter : Scanspeak D2904/600000 (จะรู้จักกันในนามแหลมลูกกอล์ฟ) (ของมือสอง)
    Midbass : Scanspeak 18W/4531G00 ขนาด 7 นิ้ว (จะรู้จักกันในนามใบพัด) (ของมือสอง)
    Subwoofer : JL 10W3v3-4

ใครอยากทราบรายละเอียดอะไรเพิ่มเติม PM มาได้เลยนะครับ...ยินดีครับ

FC 16876
    Re: เจ็บมาเยอะ...แต่วันนี้จบแล้วครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 05:59:35 PM »
  • Share
  • ตัวเครื่อง bit-Ten อยู่ที่ใส่แม่แรงครับ (ส่วนหน้าจอควบคุมอยู่ใต้พวงมาลัยครับ)

FC 16876
    Re: เจ็บมาเยอะ...แต่วันนี้จบแล้วครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:01:21 PM »
  • Share
  • การติดตั้งลำโพงคู่หน้าครับ
    ในส่วนของเสา A นี้ติดตั้งมาจากร้านแรกเลยครับ เพราะมุมนี้โอเคแล้ว ฟังสบายๆครับ

FC 16876
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:06:45 PM »
  • Share
  • นำภาพงานติดตั้งบางส่วนมาให้ดูครับ

***แบตเตอรี่กึ่งแห้งขนาด 90 A  2 ลูกครับ นี่ล่ะครับหัวใจหลักของเครื่องเสียงเลยครับ เสียงนิ่ง อิ่ม แน่น
    (ใครที่เล่นเครื่องเสียงบ้านจะรู้ดีครับว่าระบบไฟสำคัญมากแค่ไหน)

***การแดมป์ก็ "โคตร" สำคัญครับ ลำโพงไม่มีตู้จะเสียงดีได้อย่างไรครับ

***การเข้าสายที่มาตรฐานผมมองว่ามันคือ "ความใส่ใจ" ครับ

FC 16876
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:08:50 PM »
  • Share
  • ชุดที่ผมทำนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการฟังเพื่อความผ่อนคลาย
    ไม่ได้เน้นเวทีเสียงอะไรมาก ไม่ใช่รถทำแข่ง นี่คือรถที่ทำไว้ "ฟัง" โดยเฉพาะ

ขับรถไป ฟังเพลงเพราะๆไปด้วย มีความสุขสุดๆครับ...^^

ออฟไลน์ anggoon

FC 28345
    • เหน่อบุรี su-1007,อ่างทอง 06
    • THIS IS ANFIELD
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:27:16 PM »
  • Share
  • ยินดีด้วยครับ จบได้ แต่ผมกำลังเริ่มเจ็บ...ของมือสองราคาถูกกว่ามือ1มากป่าวครับ :D

ออฟไลน์ Leam Lomsak

FC 27699
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:07:56 PM »
  • Share
  • ยินดีด้วยครับ
    จบซ่ะที...
    ผมพึ่งจะเริ่มครับ

ออฟไลน์ Nut Nongbua

FC 25279
    • FC Rayong (ระยองฮิ o๕)
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:15:26 PM »
  • Share
  • ยินดีด้วยครับ

FC 16876
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:00:59 PM »
  • Share
  • ของมือสองราคาอยู่ตามสภาพครับ

แต่ของผมสภาพไม่สวยเท่าไรแต่ใช้งานได้ 100% ราคาต่างจากมือหนึ่งเยอะพอสมควรครับ

ออฟไลน์ setthawat

FC 28973
    • เหน่อบุรี FC su-1008
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 10:22:04 PM »
  • Share

• ออฟไลน์ shihtzuseed™

FC 1712
    • สำนึกดี สังคมดี
    • สุ _ ดouเมืoJ
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:52:55 AM »
  • Share
  • งานติดตั้งดูมาตรฐานดีครับ   ชุดนี้เสียงไม่ธรรมดาแน่ๆ  8)

ออฟไลน์ เชน_นิมมาน

FC 8491
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 10:14:07 AM »
  • Share
  •  :)
    555

ยินดีด้วยครับ ได้เครื่องเสียงที่ถูกใจแล้ว

แต่ไม่มีจบหรอกครับ เรื่องพวกนี้ ความต้องการต่อยอดมันเพิ่มขึ้นต่อ เดี๋ยวก็อยากอัพเพิ่ม
    ผมทำเครื่องเสียงรถยนต์ หมดไปล้านกลางๆ ไม่รวมสายสัญญานสี่ชุดนะ
    ไม่นับของที่ถอดเข้าถอดออก เปลี่ยนไปนะ  ยังอยากอัพต่อเลย  555

ปล.  ร้านคุณนุ คุณภาพดี มีฝีมือครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 10:16:33 AM โดย เชน_นิมมาน »

FC 16876
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 01:18:37 PM »
  • Share
  • :)
    555

ยินดีด้วยครับ ได้เครื่องเสียงที่ถูกใจแล้ว

แต่ไม่มีจบหรอกครับ เรื่องพวกนี้ ความต้องการต่อยอดมันเพิ่มขึ้นต่อ เดี๋ยวก็อยากอัพเพิ่ม
    ผมทำเครื่องเสียงรถยนต์ หมดไปล้านกลางๆ ไม่รวมสายสัญญานสี่ชุดนะ
    ไม่นับของที่ถอดเข้าถอดออก เปลี่ยนไปนะ  ยังอยากอัพต่อเลย  555

ปล.  ร้านคุณนุ คุณภาพดี มีฝีมือครับ

คำว่าจบของผมคือแก้ในส่วนที่ไม่ดีจบแล้วครับ
    แต่ที่จะไม่จบคือเรื่องของการอัพเกรดน่ะสิครับ...แต่ตอนนี้ตังค์หมดแล้วครับ 555+

ออฟไลน์ man u บางพลี

FC 24207
    • มิตรภาพ หาได้ตามท้อง ถนน
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:20:58 PM »
  • Share
  • งานติดตั้งดูมาตรฐานดีครับ   ชุดนี้เสียงไม่ธรรมดาแน่ๆ  8)

ออฟไลน์ หนุ่มหน้ามน คนบ้านนา

FC 31783
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:28:29 PM »
  • Share
  • ก็กลัวการไม่จบนี่หละครับ

เลยไม่ได้เริ่มซักที    5555555555555+

ออฟไลน์ nattawut.ros

FC 36252
    • คิดดี พูดดี ทำดี
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:32:59 PM »
  • Share
  • ยินดีด้วยครับ ที่จบลงเสียที สบายหูแล้ว

ออฟไลน์ ตั้ม@สัตหีบ

FC 28847
    • กลุ่มคนรักครอบครัว
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 03:48:43 PM »
  • Share
  • ยินดีด้วยครับ เห็นแล้วอยากพังเลย :D

ออฟไลน์ Nui Angthong

FC 31190
    • เหน่อบุรี FC su-1013
    • FC อ่างทอง ครับ
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 02:28:09 PM »
  • Share
  • ยินดีด้วยครับ จบได้ แต่ผมกำลังเริ่มเจ็บ...ของมือสองราคาถูกกว่ามือ1มากป่าวครับ :D

เจ็บ เมื่อไหร่ ก็ โทรมาาาาาาาา

ออฟไลน์ sittisakte

FC 35960
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 01:26:06 AM »
  • Share
  • Scanspeak
    Vifa

แจ่ม

ออฟไลน์ wat20

FC 38870
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 05:01:34 PM »
  • Share
  • ขอรายละเอียดร้านAกับB ด้วยครับ

ออฟไลน์ woody999

FC 37784
    « ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 05:17:38 PM »
  • Share
  • ค่าหายเจ็บ สงสัย ถอย Eco Car ได้เลยนะครับ เดาเอา 

ยินดีด้วยครับ

* TC-DRIVE

Facebook Comments