* All Pages Banner

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: @แวะมาชวนเพื่อนๆทานเมี่ยงปลาทูด้วยกันค่ะ จากโจทย์เมนูอะไรก็ได้ที่ไขมันต่ำ@  (อ่าน 792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paula Lin

FC 34977
  • Full Member
ช่วงนี้ที่บ้านเน้นเมนูลดไขมัน  จากคำแนะนำของคุณหมอประจำตัวของชายใหญ่ของบ้าน  :)
สรุปได้เมนูนี้หละ "เมียงปลาทู"ตามสไตร์ของ ผบทบ.
หน้าตาก็เป็นแบบนี้หละค่ะ  มาทานด้วยกันนะค๊ะ (แต่ต้องบริการตัวเอง ช่วยกันห่อช่วยกันกินอร่อยและสนุกดีค่ะ เป็นกิจกรรมที่อบอุ่นของครอบครัว"

เริ่มเตรียมวัตถุดิบและวิธีทำกันเลยค่ะ
1.พระเอกของเมนูที่ขาดเสียมิได้ ปลาทูค่ะ วิธีเลือกปลาทูให้อร่อยเวลาสุกเนื้อต้องนุ่มๆ ไม่แข็งค่ะ (เราไม่ใช้ทอดแต่ใช้ระบบอบ-ทอดของไมโครเวปด้วยถาดเทปร่อนค่ะ อบด้วยอุณหภูมิ 450 องศา 2 รอบๆละ 5 นาที พอครบก็เอาออกมากลับด้านค่ะ) ก็จะได้น่าตาปลาทูเหลืองๆแบบนี้ค่ะ

2. เส้นหมี่ลวก หรือเส้นขนมจีนก็แล้วต่อชอบเลยค่ะ (วันนี้เราใช้เส้นหมี่โฮลวีท เส้นจะเป็นสีแดงๆค่ะ) พอลวกให้เส้นสุกแล้วจะได้แบบนี้ค่ะ

3. ผักสดล้างให้สะอาดแล้วพักใส่ตู้เย็นไว้ เช่น ผักกาดหอม  ผักชีฝรั่ง  สาระแหน่  โหรพา ผักชีไทย ผักกาดแก้ว และผักอื่นๆที่ชอบนะค๊ะ

4. เครื่องให้ความหอมและเสริมรสชาด ถั่วลิสงคั่ว ขิงซอย หอมแดงซอย หอมแดงกรอบ มะนาวหั่นเต๋า เห็ดออรินจิลวก แครอทซอย พริกขี้หนูซอยสำหรับคนชอบเผ็ด

5. แผ่นเมี่ยงญวณ

6. นางเอกของเมนูนี้ น้ำจิมค่ะ  วันนี้เราทำ 2 แบบให้เลือก แบบแรกจะออกหอมเปรี้ยวหวานครีมถั่ว  แบบที่ 2 เปรียวเผ็ดจี๊ดจ๊าดเหมือนจิ้มซีฟูด ผสม 2 อย่างเข้าด้วยกันก็อร่อยกลมกล่อมไปอีกแบบค่ะ
ถ้วยที่ 1 สีเขียว นำส่วนผสม กระเทียม 1 ส่วน  พริกขี้หนู 1 ส่วน สัปประรด 2 ส่วน ผักชีพร้อมราก2 ต้น น้ำมะนาว น้ำตาล เกลือ น้ำปลา น้ำส้มสายชู น้ำต้มสุกเย็น ปริมาณเครื่องปรุงรสพอประมาณไว้ปรุงรสอีกครั้งหลังปั่นเสร็จ  ปั่นรวมกันให้ละเอียด แล้วเทใส่ถ้วยชิมและปรุงรสที่เราต้องการอีกครั้ง
ถ้วยที่ 2 น้ำจิ้มครีมถั่ว ถ้าใครไม่มีครีมถั่วสามารถใช้ถั่วลิสงคั่วบดหยาบได้ค่ะ  น้ำส้มมะขาม/น้ำส้มสายชู  น้ำตาลปี๊บ  น้ำปลา/เกลือ น้ำเปล่า เคี่ยวส่วนผสมทั้งหมดเริ่มเหนี่ยวปิดไฟ ใส่ครีมถั่วแบบหยาบ/ถั่วลิสงบดหยาบ  พริกป่น/พริกดองน้ำส้ม คนให้เข้ากันแล้วชิมรสชาดที่เราต้องการ

7. น้ำเปล่าสะอาดไว้สำหรับจุ่มแผ่นเมี่ยงญวณก่อนห่อให้แผ่นเมี่ยงนุ่มค่ะ

8. ทุกอย่างเตรียมพร้อมแล้วค่ะ  มาเริ่มทานกันเลยนะค๊ะ

9.เริ่มห่อกันเลยค่ะ มือใครยาวสาวได้สาวเอานะค๊ะ  :)

ห่อเสร็จใส่น้ำจิ้ม  พร้อมลิ้มรสชาดความอร่อยของเมนูเมียงปลาทูกันเลยค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แวะเข้ามาชมและให้กำลังใจแม่ครัวมั่วๆคนนี้..คริคริ  ขอให้เพื่อนๆทุกคนมีความสุขและมีสุขภาพที่แข็งแรงตลอดไปนะค๊ะ
หากมีข้อผิดพลาดประการใดต้องขออภัยเพื่อนๆมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
Paula Lin

ออฟไลน์ setthawat

FC 28973
  • เหน่อบุรี FC su-1008

ออฟไลน์ man u บางพลี

FC 24207
  • มิตรภาพ หาได้ตามท้อง ถนน
น่าทานมากๆคับลุงจิม ต้องหาทานมั้งละ

ออฟไลน์ วรินทร คนนครพนมครับ

FC 25363
  • จะทำความดีตราบเท่าที่ชีวิตจะหาไม่
    • http://image.ohozaa.com/main/
ขอนำจัั๊กชุดครับ..........

ออฟไลน์ Jim@Amata-69

FC 29435
  • 林宗立
  • Never trouble trouble till trouble troubles me!
น้ำจิ้มเสร็จผมไปในพริ๊บตาครับ 55555
ขอบคุณมากครับที่คอยทำอาหารคุมน้ำหนักให้ผมรักษาสุขภาพ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ anggoon

FC 28345
  • เหน่อบุรี FC su-1007
  • THIS IS ANFIELD
เห็นแล้ว..น่ากินมากๆ ;)

ออฟไลน์ DeN_bAnGpOo

FC 23512
โอ น้ำลายไหลครับ น่าทานมากครับ

ออฟไลน์ chaiyapum

FC 33564
  • 999999999
  • * Fortuner Club *

ออฟไลน์ THAPP

FC 32276
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
น่าทานมากกกกกกกกกกก...ครับ :)

ออฟไลน์ guncef

FC 34254

ออฟไลน์ Nut Nongbua

FC 25279
  • FC Rayong (ระยองฮิ o๕)

ออฟไลน์ อาอี๊ด ณ. ห้องครัว

FC 33333
  • Moderator
  • เที่ยวสนุก กินอร่อย นอนสบาย
น่ากินมากครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ หมู คุณพ่อน้องญาญ่า

FC 33500
  • Fortuner เพื่อลูก

ออฟไลน์ atom_ant

FC 583

Facebook Comments