* Silom Executive Cars

* Synergy E

* Web Sponsors - contact: adminfortunerclub@gmail.com

* ประกาศและปฏิทินกิจกรรม

ผู้เขียน หัวข้อ: ใบสั่งกับการเสียภาษี  (อ่าน 824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shiek Mohammad

FC 33717
  • Full Member
  • รักเมืองไทย ร่วมกันสร้างชาติบ้านเมือง
ใบสั่งกับการเสียภาษี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:42:20 PM »
  • Share
  • ปีนี้มีใบสั่งความเร็วเกิน ส่งมาทางไปรษณีย์พร้อมรูปภาพยืนยัน  5 ใบ ค่าปรับ 400 บ้าง 600 บ้าง 800 บ้าง ขอสอบถามท่านที่เคยโดน  :(
    1.  ทำไมราคาปรับต่างกัน หรือแล้วแต่ท้องที่
    2.  หากยังไม่ชำระค่าปรับ จะเสียภาษีประจำปีได้ไหมครับ

พยายามจะขับช้า แต่ระยะทางไกลเกือบพันโล วิ่งช้ามากก็ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Infantry125

FC 37994
    • อายุมิใช่ปัญหาของวัย
    Re: ใบสั่งกับการเสียภาษี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:55:59 PM »
  • Share
  • 55 เคยครับ ไม่เท่ากันครับ ผมเจอสองใบครับใบแรกเป็น  ความเร็ว  จ่าย 500 ใบที่สองเจอที่กรุงเทพฯ ไม่ทันไฟเขียวขึ้นไฟส้มพอดี400 ครับ ใบที่สองไม่ได้จ่ายพอไปต่อภาษีต่อไม่ได้ครับต้องไปจ่ายค่าปรับก่อนครับ

ออฟไลน์ หมู คุณพ่อน้องญาญ่า

FC 33500
    • Fortuner เพื่อลูก
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:59:06 PM »
  • Share
  • ผมเคยขับแล้วโดนกล้อง 117km/hr โดนค่าปรับถึงบ้าน 1000บาทครับ ไม่จ่าย เพราะโมโหมากเพราะพยายามขับไม่เกิน 120 แล้วหลังจากนั้นเลยขับวิ่ง130+ ตลอดเลย ดันไม่โดนซะงั้น ต่อทะเบียนก็ได้ปกติครับ มีคนแนะนำว่าต่อไม่ได้ค่อยจ่ายครับ แล้วแต่วิจารณญาณนะครับผม ไม่ได้สนับสนุนให้ทำผิดกฎหมาย

ออฟไลน์ setthawat

FC 28973
    • เหน่อบุรี FC su-1008
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:10:03 PM »
  • Share
  • มาดูด้วยครับ

ออฟไลน์ Tongfd

FC 31846
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:31:37 PM »
  • Share

• ออฟไลน์ anggoon

FC 28345
    • เหน่อบุรี su-1007,อ่างทอง 06
    • THIS IS ANFIELD
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 02:25:34 AM »
  • Share

ออฟไลน์ tetjong knokke

FC 28729
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 04:53:19 AM »
  • Share
  • มาดูด้วยคร๊าบ

ออฟไลน์ Apinant P.

FC 32867
    • บางบัวทอง นิวเจนฯ 40
    • *** PandA ท่าน้ำนนท์ ***
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:17:51 AM »
  • Share
  • อันนี้ได้ยินมานะครับ ที่จริงก็ไม่ค่อยถูก กม. เท่าไหร่ พี่ๆ สมช. ที่เป็น ตร. ก็เก็บข้อมูลไว้เฉยๆนะครับ (แอบเห็นแว๊ปๆว่าเมื่อกี้ พี่เค้า On อยู่) ...อิอิ...ว่า

ถ้าไม่จ่ายค่าปรับ แล้วต่อภาษีได้ไหม ตอบว่าได้ หากนำไปภาษีไปยื่นเสียกับเคาน์เตอร์เซอร์วิสของโลตัสครับ ไม่ได้โฆษณาให้เค้านะครับ แต่แหล่งข่าวยังไม่เคยลองเคาน์เตอร์เซอร์วิสที่อื่นมากกว่า
    เค้าว่าเซิฟเวอร์ของโลตัส มันจะไม่เชื่อมกับเซิฟเวอร์กลางของกรมขนส่ง หากกรณีที่ ตร. ลิงค์ไปว่าคันนี้นะถูกค่าปรับยังไม่จ่าย อย่าต่อภาษีให้เค้านะ กว่าจะรู้ตัวอีกที ป้ายภาษีก็ถึงมือเราแล้ว ว้าห้าๆ...^^

อันนี้ โปรดใช้วิจารณญานนะคร้าบบบ...

ออฟไลน์ lung ae

FC 28127
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:19:02 AM »
  • Share
  • ผมก็ขับเร็วครับแต่จะพยามให้อยู่ในช่อง  จะไม่เปลี่ยนบ่อยหรือจะไม่ ซ้าย ขาว ครับ  หรือจะ ซ้าย ขาว ก็ นิ่งๆ หน่อย 

ออฟไลน์ Kookzaa

FC 39418
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:44:52 AM »
  • Share
  • นครสวรรค์-กรุงเทพฯ โดนบ่อยเกิน มีพี่ที่อู่ก็แนะนำว่า ไม่ต้องไปจ่าย ถ้าไปต่อไม่ได้ก็ค่อยไปจ่าย

ปล.ผมคนทำมาหากินต้องขับรถแข่งกับเวลา จะขับช้าไปก็ไม่ทันกินพอดี 555

ออฟไลน์ pk_pol

FC 34172
    • ใครจะใหญ่เกินกรรม
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:21:45 AM »
  • Share

• ออฟไลน์ เต้ย@กรุงไทย

FC 16241
    • ** จงใช้สติ อย่าใช้อารมณ์ **
    • Te@y
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:37:05 AM »
  • Share
  • อันนี้ได้ยินมานะครับ ที่จริงก็ไม่ค่อยถูก กม. เท่าไหร่ พี่ๆ สมช. ที่เป็น ตร. ก็เก็บข้อมูลไว้เฉยๆนะครับ (แอบเห็นแว๊ปๆว่าเมื่อกี้ พี่เค้า On อยู่) ...อิอิ...ว่า

ถ้าไม่จ่ายค่าปรับ แล้วต่อภาษีได้ไหม ตอบว่าได้ หากนำไปภาษีไปยื่นเสียกับเคาน์เตอร์เซอร์วิสของโลตัสครับ ไม่ได้โฆษณาให้เค้านะครับ แต่แหล่งข่าวยังไม่เคยลองเคาน์เตอร์เซอร์วิสที่อื่นมากกว่า
    เค้าว่าเซิฟเวอร์ของโลตัส มันจะไม่เชื่อมกับเซิฟเวอร์กลางของกรมขนส่ง หากกรณีที่ ตร. ลิงค์ไปว่าคันนี้นะถูกค่าปรับยังไม่จ่าย อย่าต่อภาษีให้เค้านะ กว่าจะรู้ตัวอีกที ป้ายภาษีก็ถึงมือเราแล้ว ว้าห้าๆ...^^

อันนี้ โปรดใช้วิจารณญานนะคร้าบบบ...

;) :) :D

ออฟไลน์ DeN_ฺBp

FC 23512
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:43:17 AM »
  • Share

• ออฟไลน์ คุณคิง

FC 39448
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:47:04 AM »
  • Share
  • มาดูข้อมูลครับ :o

ออฟไลน์ piak pt

FC 38060
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:23:53 AM »
  • Share
  •  :D :D :Dมาเก็บความรู้ครับ

ออฟไลน์ man u บางพลี

FC 24207
    • มิตรภาพ หาได้ตามท้อง ถนน
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:27:58 AM »
  • Share

• ออฟไลน์ chai freebird

FC 20337
    • มิตรภาพหาง่าย เเต่จะรักษาไว้นั่นยากยิ่งกว่า
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:42:20 AM »
  • Share
  • เอามาจากเวป thaitritonclub ครับ...
    http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=52039

“ ปลายปี 54 ไปเที่ยวเชียงราย โดนถ่ายจับความเร็วที่พะเยา ส่งมาที่บ้านที่ กท 5มค55 ไปต่อทะเบียน 4 มีนา 55 ต่อได้ตามปกติก็เลยไม่จ่าย (ทางไปรษณีย์)
    แต่เมื่อวาน 4 มีนา 56 ไปต่อที่ขนส่งทางบกจตุจักร มา ปรากฏว่า ทะเบียนถูกอายัดแล้ว ต่อไม่ได้ ให้ไปติดต่ออาคาร 2 ชั้น 2
    ก็ไปที่ช่องเปรียบเทียบปรับบอกว่า ให้เดินทางไปที่ทางหลวงพะเยา เพื่อไปจ่ายค่าปรับที่นั่น แล้วเอาใบหลักฐานมาถึงจะต่อทะเบียนได้
    เพื่อนๆพี่ๆน้าๆท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ ต้องไปจ่ายที่ท้องที่ที่โดนจับ
    ความเร็วจริงๆหรอครับ พอจะมีวิธีใดบ้างที่ไม่ต้องเดินทางไปครับ ”

ออฟไลน์ kuntapong

FC 24343
    • อสรพิษยังดีกว่ามิตรที่ทรยศ
    • กันต์//FCรามอินทรา@พระราม 23
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:56:15 AM »
  • Share

• ออฟไลน์ chaiyoyoyo

FC 15442
    • FC ปทุมธานี รวมพลคนรักครอบครัว
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:43:27 PM »
  • Share
  • แต่ละถนน แต่ละท้องที่ ราคาค่าปรับไม่เท่ากัน  ใบสั่งส่งปณ. และเรื่องการอายัดทะเบียน จะใช้การสุ่มแล้งแจ้งอายัดทะเบียนขนส่ง บางคนจึงต่อได้ บางคนก็ต่อไม่ได้ ใบสั่งไม่ได้ส่งเข้าขนส่งทุกใบเพราะมันเยอะมาก  รถที่บ.ลูกน้องขับไปโตนถ่ายรูป ใบสั่งส่งปณ.มา ลูกน้องแอบเอาไปทิ้งไม่บอก ผ่านไปไม่ถึงสองเดือนมาเป็นหมายศาลเลย ถึงได้รู้ก็ต้องไปจ่าย
    ทางที่ดีที่สุด เราอยู่ในสังคม ทำตัวเป็นพลเมืองดีไว้ก่อน ผิดก็ว่ากันตามผิด ใบสั่งมาจะอายัดทะเบียนหรือไม่เราก็ไปจ่ายครับ จ่ายไปเงินก็เข้าหลวง  ต้องช่วยกันปลูกสำนึกทำดีตามกม. ผิดก็จ่ายไม่ว่ากัน ไม่หาทางซิกแซก ทำอะไรตรงไปตรงมาดีที่สุดครับ รถผมทุกคัน ใบสั่งทุกใบ ผมจ่ายหมด โดนเรียกตรวจ ถ้าผิดจริงก็ไม่ต่อรอง ไม่ขอให้ ตร.ช่วย บอกเขียนใบสั่ง แล้วจ่าย ไม่ยัดเงิน ตั้งใจครับทำอะไรให้ถูกต้องมันจะสบายใจ

ออฟไลน์ รุ่ง_ริมคลองแสนแสบ

FC 16260
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 02:15:20 PM »
  • Share
  • แต่ละถนน แต่ละท้องที่ ราคาค่าปรับไม่เท่ากัน  ใบสั่งส่งปณ. และเรื่องการอายัดทะเบียน จะใช้การสุ่มแล้งแจ้งอายัดทะเบียนขนส่ง บางคนจึงต่อได้ บางคนก็ต่อไม่ได้ ใบสั่งไม่ได้ส่งเข้าขนส่งทุกใบเพราะมันเยอะมาก  รถที่บ.ลูกน้องขับไปโตนถ่ายรูป ใบสั่งส่งปณ.มา ลูกน้องแอบเอาไปทิ้งไม่บอก ผ่านไปไม่ถึงสองเดือนมาเป็นหมายศาลเลย ถึงได้รู้ก็ต้องไปจ่าย
    ทางที่ดีที่สุด เราอยู่ในสังคม ทำตัวเป็นพลเมืองดีไว้ก่อน ผิดก็ว่ากันตามผิด ใบสั่งมาจะอายัดทะเบียนหรือไม่เราก็ไปจ่ายครับ จ่ายไปเงินก็เข้าหลวง  ต้องช่วยกันปลูกสำนึกทำดีตามกม. ผิดก็จ่ายไม่ว่ากัน ไม่หาทางซิกแซก ทำอะไรตรงไปตรงมาดีที่สุดครับ รถผมทุกคัน ใบสั่งทุกใบ ผมจ่ายหมด โดนเรียกตรวจ ถ้าผิดจริงก็ไม่ต่อรอง ไม่ขอให้ ตร.ช่วย บอกเขียนใบสั่ง แล้วจ่าย ไม่ยัดเงิน ตั้งใจครับทำอะไรให้ถูกต้องมันจะสบายใจ

:D :D :D

ออฟไลน์ naeng

FC 22295
    « ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 02:57:09 PM »
  • Share
  • ต่างสถานี ต่างราคา แต่เท่าที่จำได้ ทุกกรณี ปรับไม่เกิน 1 พันบาท ยกเว้น เมาแล้วขับฟ้องศาลอย่างเดียวพี่น้อง
    ทำตามกฏหมายได้ดีที่สุดครับ
    แต่ถ้าไม่จ่ายจริง ๆ ที่ได้ข้อมูลมา ต้องไปจ่ายที่สถานีท้องที่ ที่ออกใบสั่งแหละครับพี่น้อง แบบว่าผ่านไปนาน ๆ นะครับ
    ปล. แต่ผมไม่เคยจ่ายสักใบนะ  :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ ต่าย@UTT_THAILAND

FC 34064
    • FC.สุวรรณภูมิ / FC.อุตรดิตถ์ 02
    • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และทำสิ่งดีๆมีประโยชน์ต่อสังคม
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 03:33:27 PM »
  • Share
  • เอามาจากเวป thaitritonclub ครับ...
    http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=52039

“ ปลายปี 54 ไปเที่ยวเชียงราย โดนถ่ายจับความเร็วที่พะเยา ส่งมาที่บ้านที่ กท 5มค55 ไปต่อทะเบียน 4 มีนา 55 ต่อได้ตามปกติก็เลยไม่จ่าย (ทางไปรษณีย์)
    แต่เมื่อวาน 4 มีนา 56 ไปต่อที่ขนส่งทางบกจตุจักร มา ปรากฏว่า ทะเบียนถูกอายัดแล้ว ต่อไม่ได้ ให้ไปติดต่ออาคาร 2 ชั้น 2
    ก็ไปที่ช่องเปรียบเทียบปรับบอกว่า ให้เดินทางไปที่ทางหลวงพะเยา เพื่อไปจ่ายค่าปรับที่นั่น แล้วเอาใบหลักฐานมาถึงจะต่อทะเบียนได้
    เพื่อนๆพี่ๆน้าๆท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ ต้องไปจ่ายที่ท้องที่ที่โดนจับ
    ความเร็วจริงๆหรอครับ พอจะมีวิธีใดบ้างที่ไม่ต้องเดินทางไปครับ ”

โดนที่เดียวกับผมเลยครับ.....แต่ยังไม่ส่งมา(ช่วงตรุษจีน)ความเร็ว130+

ออฟไลน์ Jack Fortuner

FC 17571
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 05:14:03 PM »
  • Share
  • ยังไม่เคยโดนครับ

ออฟไลน์ น้องแอล-ท่าอิฐ

FC 14015
    « ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:37:22 PM »
  • Share
  • อ่านใบสั่งดีๆครับ มีกรณีของเพื่อน ขับรถทับเส้นทึบ ในใบสั่งส่งมาที่บ้านเขียนว่า ต้องโทษปรับไม่เกิน 500 บาท

เพื่อนเลยลากไปเสียค่าปรับด้วยเพราะมีประสบการณ์ ก็พูดจาดีๆครับ ขอลดหย่อนได้ เลยเหลือแค่ 100 บาทเอง

เพราะเขาระบุว่า ต้องโทษปรับไม่เกิน 500 บาท

ออฟไลน์ Nut Nongbua

FC 25279
    • FC Rayong (ระยองฮิ o๕)
    « ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:28:18 PM »
  • Share
  • ปีที่แล้ว โดนเรื่องความเร็วไป 3 ใบ ยังไม่จ่ายเลยซักใบ อีก 3 เดือนจะครบกำหนดต่อภาษีประจำปีแล้ว จะรอดไหมเนี่ย

ออฟไลน์ chaiyapum

FC 33564
    • 999999999
    • * Fortuner Club *
    « ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:11:43 PM »
  • Share

ออฟไลน์ Shiek Mohammad

FC 33717
    • รักเมืองไทย ร่วมกันสร้างชาติบ้านเมือง
    « ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:06:37 PM »
  • Share

ยอมรับผิดในสิ่งที่ทำ เรื่องค่าปรับผมยินดีจ่าย แต่ยังไม่ว่างไปจ่ายเท่านั้นครับ ไม่ซีเรียส ไม่เคยยัดเงิน ตร.ทางหลวง และไม่เคยมีเรื่องแบบนี้ในสมอง ที่ผ่านมามีบางครั้งเจอ ตร.ตั้งด่านตรวจความเร็วเอง ผมขับเร็ว ตร.เรียก พอจอดเขาจะปล่อยไปเพราะเกรงใจ ผมยังขอให้เขาเขียนใบสั่งเลยครับ เพราะผมผิดจริง
    สำหรับกรณีที่มีใบสั่งทางไปรษณีย์ตามที่ผมตั้งกระทู้มานี้เพื่อต้องการทราบ ความเห็น และประสบการณ์ของแต่ละท่านครับ

* TC-DRIVE

Facebook Comments