* Lamina

* Siam Diesel

* ทิดอ๊อด

* ประกาศ

เว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับสร้างขึ้นมาตั้งแต่วันที่ 16 ต.ค. 2547 ขณะนี้ทางเว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับเดิมที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่เริ่มต้นดูแลอยู่โดยตัวแทนคณะทำงานของเว็บมาสเตอร์เท่านั้น หากมีการจัดกิจกรรมหรือจำหน่ายสินค้าของที่ระลึกใดๆของบุคคลใดๆหรือกลุ่มใดๆที่ใช้ชื่อว่า Fortuner Club โดยที่ทางเว็บ fortuner-club.com หรือทางเว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับทราบ หรือไม่ได้ประกาศแจ้งผ่านทางเว็บ www.fortuner-club.com หรือทางเฟสบุ๊คเพจ www.fb.com/fortunerclub.com หรือทางกลุ่มเฟสบุ๊ค www.fb.com/groups/toyotafortunerclub ถือว่าทางเว็บ Fortuner-Club.com ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่สามารถจะรับผิดชอบความเสียหายใดๆที่จะเกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรมอื่นใดเหล่านั้นทั้งสิ้น

หากมีข้อสงสัยประการใดในเรื่องกิจกรรมต่างๆสามารถติดต่อสอบถามทางเว็บหรือเว็บมาสเตอร์ได้ที่อีเมล์ adminfortunerclub@gmail.com เท่านั้น

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ติดตั้งแก๊สเขาบอกว่าน้ำยาหม้อน้ำกัดระบบท่อยางและซิลหม้อต้ม  (อ่าน 2521 ครั้ง)

ออฟไลน์ Agel

FC 15992
  • Full Member
ตามรูปเลยครับ
จริงหรือป่าวครับที่ช่างอู่ติดตั้งแก๊สเขาบอกว่าน้ำยาหม้อน้ำกัดระบบท่อยางและซิลหม้อต้ม ทำให้อายุการใช้งานมันสั้นลง เขาเลยบอกว่าจะให้ผมเปลี่ยนหม้อต้มลูกใหม่ แต่หม้อต้มใบนี้เพิ่งเปลี่ยนไปได้แค่ปีกว่าๆ วิ่งไปประมาณ 4 หมื่นโลเองครับ แต่ของเดิมผมวิ่งไปเกือบ 1.8 แสนโล
ผมก็เลยบอกทางอู่ว่าให้ลองถอดออกมาล้างดูก่อน ถ้าข้างในเสีย ก็ค่อยเปลี่ยน ผลปรากฎว่าพอถอดออกมาข้างในหม้อต้มยังใหม่เอี่ยมอยู่เลยขี้แก๊สก็ไม่มี แต่ที่มันมีรอยน้ำหม้อต้มออกมาเนื่องจากซีลมันโดนน้ำยาหม้อน้ำกัดทำให้มีน้ำดันออกมาตามรอยต่อ ช่างก็เลยจัดการเปลี่ยนซีลให้ใหม่พร้อมกับอัดกาวสีดำให้ ช่างเลยบอกผมว่าพยายามอย่าใช้น้ำยาหม้อน้ำมันจะทำให้กัดพวกซีลยางต่างๆ ไม่รู้จริงป่าว ซึ่งหม้อต้มใบแรกของผมก็เคยต้องเข้าไปแก้ไขแบบนี้ประมาณ 2-3 ครั้ง เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Trex

FC 29201
ช่างแก๊สมั่วแล้วครับ   หม้อต้มรุ่นนี้มันมีปัญหาเรื่องซีลมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว  ถ้าน้ำยาหม้อน้ำมันกัดระบบท่อยางจริงเครื่องยนต์คงพังไปก่อนแล้วครับ
ลองดูในรถเครื่องดีเซลสิครับมันไม่เห็นจะมีปัญหาเรื่องนี้เลย   ความจริงคือโองริงและซีลยางของหม้อต้มเองที่มีปัญหาครับ   เพื่อนผมก็ทำอู่แก๊สเคยนั่งคุยกัน
เค้าก็เคยบอกว่ามันมีปัญหาเรื่องโอริงต้องให้ทางเมืองนอกส่งโองริงที่มีคุณภาพที่ดีกว่าของที่ติดมากับหม้อต้มมาเปลี่ยนครับ   

ออฟไลน์ may_18

FC 48851
จริง เท็จไม่ทราบ  แต่น้ำาหม้อน้ำควรใช้องแท้ดีที่สุดครับ

ถนอมทุกชิ้นส่วนที่น้ำยาผ่าน 
หม้อน้ำ
ท่อยาง ท่อน้ำ
ปั๊มน้ำ

ทุกชิ้นส่วนที่ว่ารถผมวิ่งมา 3.6 แสนโลยังของเดิมๆติดรถเลยครับ

ออฟไลน์ NamPooh

FC 191
  • @ Boostergas
จากประสบการณ์ล้วนๆเท่าที่เจอมา

รถโตโยต้า  ที่ติดแก๊ส น้ำรั่วที่หม้อต้มแทบทุกคัน
รถฮอนด้า นิสสัน ที่ติดแก๊ส แทบไม่มีคันไหนรั่วให้เห็น

รถส่วนตัวเดิมใช้น้ำยาโดโยต้า หม้อต้มก็รั่วแบบนี้ครับ เลยเปลี่ยนไปใช้หัวเชื้อแล้วผสมนำของ Wurth ตอนนี้จะ 3 ปีล่ะ ยังไม่รั่วให้เห็นครับ

ออฟไลน์ anggoon

FC 28345
  • อ่างทอง 06
  • THIS IS ANFIELD
มาดูด้วยครับ

ออฟไลน์ vml-engine

FC 48990
จากประสบการณ์ล้วนๆเท่าที่เจอมา

รถโตโยต้า  ที่ติดแก๊ส น้ำรั่วที่หม้อต้มแทบทุกคัน
รถฮอนด้า นิสสัน ที่ติดแก๊ส แทบไม่มีคันไหนรั่วให้เห็น

รถส่วนตัวเดิมใช้น้ำยาโดโยต้า หม้อต้มก็รั่วแบบนี้ครับ เลยเปลี่ยนไปใช้หัวเชื้อแล้วผสมนำของ Wurth ตอนนี้จะ 3 ปีล่ะ ยังไม่รั่วให้เห็นครับ

น้ำยาโตโยต้าไม่ดีหรอครับพี่ปุ๊ ช่วยอธิบายให้หน่อย?

FC 191
น้ำยาโตโยต้าดีครับ ดีต่ออุปกรณ์ของรถเช่น ซีลต่างๆ ของระบบระบายความร้อน แต่เหมือนว่ามันจะไม่ค่อยดีกับอุปกรณ์อย่างอื่นครับ

อีกอย่างเราอย่าลืมว่า อุปกรณ์แก๊สส่วนใหญ่ที่มาจากยุโรป 95% ผลิตเพื่อใช้ในประเทศเมืองหนาว พอมาเจอความร้อนของบ้านเรา อายุการใช้งานก็ย่อมสั้นลงครับ

ออฟไลน์ wihok_noknoi

FC 48726
น้ำยาโตโยต้าดีครับ ดีต่ออุปกรณ์ของรถเช่น ซีลต่างๆ ของระบบระบายความร้อน แต่เหมือนว่ามันจะไม่ค่อยดีกับอุปกรณ์อย่างอื่นครับ

อีกอย่างเราอย่าลืมว่า อุปกรณ์แก๊สส่วนใหญ่ที่มาจากยุโรป 95% ผลิตเพื่อใช้ในประเทศเมืองหนาว พอมาเจอความร้อนของบ้านเรา อายุการใช้งานก็ย่อมสั้นลงครับ

เพิ่งมีอาการมาเหมือนกันกับ KME Silver กำลังจะเปลี่ยนหม้อต้ม อย่างนี้ แนะนำให้เปลี่ยนน้ำยา ด้วยใช่ไหม
ที่มองไว้คือ coolant ของ Honda จะดีไหม มีใครใช้อยู้บ้าง ราคาพอๆกับของ Toyota

FC 191
น้ำยา honda มี 2 ตัวครับ ที่ใช้ได้คือตัว type2  สีน้ำเงิน ลื่นๆมันๆกว่าโตโยต้าเยอะ

แต่ยังไงก็แนะนำน้ำยาของโตโยต้าครับ เพราะไม่มีผลกะเครื่องยนต์

Facebook Comments