* Synergy E

* SD

* Nexen Tires

* Siam Diesel

* ทิดอ๊อด

* ประกาศ

เว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับสร้างขึ้นมาตั้งแต่วันที่ 16 ต.ค. 2547 ขณะนี้ทางเว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับเดิมที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่เริ่มต้นดูแลอยู่โดยตัวแทนคณะทำงานของเว็บมาสเตอร์เท่านั้น หากมีการจัดกิจกรรมหรือจำหน่ายสินค้าของที่ระลึกใดๆของบุคคลใดๆหรือกลุ่มใดๆที่ใช้ชื่อว่า Fortuner Club โดยที่ทางเว็บ fortuner-club.com หรือทางเว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับทราบ หรือไม่ได้ประกาศแจ้งผ่านทางเว็บ www.fortuner-club.com หรือทางเฟสบุ๊คเพจ www.fb.com/fortunerclub.com หรือทางกลุ่มเฟสบุ๊ค www.fb.com/groups/toyotafortunerclub ถือว่าทางเว็บ Fortuner-Club.com ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่สามารถจะรับผิดชอบความเสียหายใดๆที่จะเกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรมอื่นใดเหล่านั้นทั้งสิ้น

หากมีข้อสงสัยประการใดในเรื่องกิจกรรมต่างๆสามารถติดต่อสอบถามทางเว็บหรือเว็บมาสเตอร์ได้ที่อีเมล์ adminfortunerclub@gmail.com เท่านั้น

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่ตัดเป็นแก็ซ สอบถามคุณปุ๊  (อ่าน 2296 ครั้ง)

ออฟไลน์ PONG_FC

FC 48736
  • Full Member
รถไม่ตัดเป็นแก็ซ สอบถามคุณปุ๊
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 09:01:25 AM »
  • Share
  • เป็นหลายวันแล้ว  กลัวจะมีปัญหาตามมา  เลยสอบถามคุณปุ๊   เป็นเฉพาะตอนเช้าครับ ตัดเป็นแก็ซช้ามาก  วิ่งประมาณ 7 กม วิ่ง 100 ถึงจะตัดเป็นแก็ซ  แต่พอตัดแล้ว ก็เป็นปกติ    เป็นแค่ครั้งแรกตอนเช้า
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร  ถ้ายังไม่ไปเช็คให้เป็นแบบนี้จะมีปัญหาตามมาหรือเปล่า    รบกวนคุณปุ๊แจ้งหน่อย   ขอบคุณครับ ต้องขออภัยที่ระบุช่ื่อ   

ออฟไลน์ NamPooh

FC 191
    • @ Boostergas
    Re: รถไม่ตัดเป็นแก็ซ สอบถามคุณปุ๊
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 09:24:04 AM »
  • Share
  • คาดว่าน่าจะเป็นที่ temp sensor ครับ ไม่เสียก็สายไฟขาดครับ เอารถเข้ามาตรวจสอบได้เลยครับ

ออฟไลน์ anggoon

FC 28345
    • อ่างทอง 06
    • THIS IS ANFIELD
    Re: รถไม่ตัดเป็นแก็ซ สอบถามคุณปุ๊
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 03:15:12 PM »
  • Share
  • มาดูด้วยครับ

FC 48736
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 05:26:11 PM »
  • Share
  • ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณปุ๊ และ สมาชิกทุกท่าน    ผมลางานครึี่งวัน วันศุกร์ ที่ 20 เพือ่วิ่งไปแก้ไข    ใช้เวลา ไป กลับ 3 ชม  ค่าใช้จ่ายค่าทางด่วน และค่าน้ำมัน  (ไม่ได้คิด)   
    ตามที่คุณปุ๊ให้วิ่งไปตรวจเช็ค   เมื่อเช้าทดสอบ เหมือนเดิมครับ แถมใช้เวลานานกว่าเดิม  8 กม ถึงจะตัดเป็นแก็ซ     ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับถ้ามันอยู่ไกล้ๆ ผมจะวิ่งไปอีกเพือ่แก้ไข  แต่นี้ผมต้องใช้เวลาเป็นวัน และต้องลางาน เพื่อไปให้แก้ไข   สุดท้ายหนักกว่าเดิม  ที่ทางคุณปุ๊เอา เทปพันตัวเซ็นเซอร์ ที่ขาด ผมขอเอาออกนะครับ เอามาต่อที่เดิมแล้ว  (มันไม่สวยครับ)   ผมอยากให้หาวิธีแก้ไข หรือเปลี่ยนอะไหล่อะไรก็ได้ครับ  ผมวิ่งไปมันไกล   เสียเวลาครับ   เห็นใจผมเถอะ ผมต้องทำงานด้วยครับ....ไม่ค่อยได้หยุด   จะไปทีต้องลางานไป.ครับ...    รูปที่่ทางร้านทำให้ครับ 

ผมต้องขอโทษคุณปุ๊ด้วยที่ต้องโพส  เพราะว่าผม เหนือยกับ การไปแก้ไข ครับ   กว่าจะไปได้ทีมันต้องมีเวลา  แต่ถ้าเข้าไปแล้วจบผมก็จะไม่ว่าอะไรหรอกนะครับ  (ขอโทษจริงๆ)

รูปที่เอาเทปพันตัวเซ็นเซอร์ไว้ครับ 

อันนี้ผมเอาไปเสียบไว้ที่เดิม  แต่ยังไม่ได้ทดสอบนะครับว่าต่างกันมั้ย  แต่ก็จะดูดีกว่า 

FC 191
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 09:52:27 PM »
  • Share
  • ผมว่าผมอธิบายให้พี่ทราบแล้วนะครับว่าทำไมถึงไม่เสียบไว้ที่เดิม

เอางี้ครับถ้าพี่อยากได้แบบไหนแจ้งผมหน้างานเลยครับ จะเปลี่ยนใหม่หรือให้ทำยังไง

แต่ในเคสนี้ผมเองก็ไม่อยากให้เสียเงินเปลี่ยนทั้งหม้อต้ม วิธีแก้ถ้าเสียบไว้ที่เดิม ไม่นานก็หลุดครับ แป๊ะกาวก็หลุดครับ และผมเชื่อว่าถ้าหลุดพี่ก็มาโวยผมในนี้อีก

FC 48736
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 05:42:00 AM »
  • Share
  • แล้วทำไมไม่แจ้งว่ามันไม่หาย อาการเดิม นอกจากเปลี่ยน หม้อต้ม ผมจะได้ ทำใจ หรือเปลี่ยนหม้อต้ม เลย  จะได้หมดความสงสัย  ไป          ไม่เป็นไรครับ ผมพอจะเข้าใจแระ....เข้าใจทุกอย่าง
    ขอบคุณที่ให้บริการ   

ออฟไลน์ may_18

FC 48851
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 04:06:46 PM »
  • Share
  • ของแบบนี้ใครแก้หายถูกใจก็ว่าดี  ไม่หาย ไม่ถูกใจ ยืดยื้อ ก็ไม่ดี  เป็นปกติครับ
    พูดไปก็จะเป็นการเข้าข้างกัน
    แต่พูดจากข้อเท็จจริงครับว่างานส่วนใหญ่จากอู่นี้มีปัญหาน้อยครับ อาจมีบ้างแต่น้อยรายครับ 
    รถผมเองวิ่งแก๊สตั้งแต่เลขไมล์ 30,000   จนตอนนี้  360,000 ไปแล้วครับ
    เปลี่ยนหม้อต้มหนเดียว   ท่อยางท่อแก๊สมีบ้าง  การเดินทางอาจไกลหน่อย  เทียบกับสิ่งที่ได้มาถือว่าคุ้มครับ
    ค่อยไตร่ตรองพิจารณาครับ  บางอย่างอาจไม่ทันใจเพราะต้องผูกไว้กับที่ติดตั้งมา   แต่ระยะยาวคุ้ม
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 09:20:27 PM โดย may_18 »

FC 191
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 11:12:59 PM »
  • Share
  • ที่ไม่ได้แจ้งว่ามันไม่หาย เพราะวิธีที่ผมแก้ให้มันหาย สามารถใช้งานได้ 100% ครับ (ถ้าไม่นับเปลี่ยนหม้อต้มใหม่)

ผมถึงอยากให้แจ้งผมหน้างานเลยครับ อยากได้แบบไหน ไม่ชอบแบบไหน ผมจะได้ทำให้ถูกใจได้โดยที่ไม่มาเสียอารมณ์กันทีหลัง

FC 48736
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 07:20:03 AM »
  • Share
  • ของคุณครับ  ผมคงต้องหันมาวิ่งนำ้มันแหละครับ  จากบ้านว่ิงไปที่ทำงาน 11.5 กม   กว่ารถจะตัดเป็นแก็ซ 8 กม  วิ่งได้ 3  กม ก็ถึงที่ทำงาน  บางวันยังไม่ตัดเป็นแก็ซ ก็ถึงที่ทำงานแล้ว   แล้วผมจะติดแก็ซทำเพื่ออะไรหว่า.......แล้วผมจะรู้มั้ยละครับ ว่ามันมีหลายวิธีที่ต้องทำ   (ผมไม่ใช่ร้านแก็ซนะครับ) ก็ไม่บอกว่ามันมีวิธีที่ดีกว่านี้.......เฮ้อท่านเอ่ย   ......

FC 191
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 08:59:29 PM »
  • Share
  • พี่จำตอนผมอธิบายให้ฟังได้ไหมครับ ว่าวิธีแก้ไขกรณีเซนเซอร์วัดอุณหภูมิหลุดถ้าติดกาวร้อนแป๊บเดียวมันก็หลุด แถมเป็นฉนวนกันความร้อนทำให้วัดอุณหภูมิไม่ตรง พี่ก็รับทราบแล้ว ผมก็งงครับว่าทำไมมาหาว่าผมไม่บอก

ที่วิ่ง 8 กม.แล้วแก๊สตัดก็เพราะเซนเซอร์มันหลุดไงครับ มันเลยอ่านอุณหภูมิไม่ได้ วิธีแก้ก็แบบที่ผมทำแหละครับ อาจดูไม่สวยแต่ใช้งานได้ 100% แต่ผมอยากบอกครับ แก๊สบางยี่ห้อเซนเซอร?วัดอุณหภูมิก็อยู่แบบเดียวกับที่ผมทำให้พี่ครับ ไม่ได้อยู่ติดกับหม้อต้ม

ออฟไลน์ rungroach

FC 49544
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 01:13:38 PM »
  • Share
  • ของผมใช้รถที่ จ.กาฬสินธุ์ วิ่งมาเช็คแก๊สกับคุณปุ๊ ตั้งแต่บางนาจนย้ายมาพุทธมณทล ระยะทางกว่า 500 กม.ยังไม่บ่นเลย อยู่ใกล้ๆค่อยๆพูดกันก็ได้
    ทุกอย่างมีทางออก

FC 48736
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 06:59:27 AM »
  • Share
  • พี่จำตอนผมอธิบายให้ฟังได้ไหมครับ ว่าวิธีแก้ไขกรณีเซนเซอร์วัดอุณหภูมิหลุดถ้าติดกาวร้อนแป๊บเดียวมันก็หลุด แถมเป็นฉนวนกันความร้อนทำให้วัดอุณหภูมิไม่ตรง พี่ก็รับทราบแล้ว ผมก็งงครับว่าทำไมมาหาว่าผมไม่บอก

ที่วิ่ง 8 กม.แล้วแก๊สตัดก็เพราะเซนเซอร์มันหลุดไงครับ มันเลยอ่านอุณหภูมิไม่ได้ วิธีแก้ก็แบบที่ผมทำแหละครับ อาจดูไม่สวยแต่ใช้งานได้ 100% แต่ผมอยากบอกครับ แก๊สบางยี่ห้อเซนเซอร?วัดอุณหภูมิก็อยู่แบบเดียวกับที่ผมทำให้พี่ครับ ไม่ได้อยู่ติดกับหม้อต้ม

ที่รับทราบก็เพราะว่าที่เอาเทปไปพันที่ท่อคิดว่ามันหายไงครับถึ่งไม่พูดอะไร  ถ้ารู้ว่ามันไม่หายคงให้ทำจนหายแหละครับ  .....จะได้ไม่เสียเวลา  ไม่ได้ 100 % หรอกครับ ที่หลุดหรือหัก  กับที่เอาไปพันเทป  ค่าเท่ากันครับ  ...8 โลก็ตัดกครับ..... แก็ซ ...เหมือนเดิมนะครับ..   

แก้้ไขหมดทุกอย่างแล้ว  (ตั้งแต่ติดมา 3 ปี เกย์วัดแก็ซไม่เคยตรงตั้งแต่ติดมา  แต่ ก็อาศัยไม่เรือ่งมาก  ทนมา กดเลขไมล์เอาตลอด ยังไงก็ถึงขนาดนี้ผมแจ้งให้ทราบแล้วก้ัน )

http://www.jautogas.com/board/index.php?topic=5481.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 07:13:28 AM โดย PONG_FC »

FC 191
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 10:44:36 PM »
  • Share
  • คลาดกันนิดเดียวพี่ เนื่องจากไม่ได้เข้าเวป พอดีวันนี้วันหยุดร้าน ผมเลยวิ่งไปหาอะไหล่มาให้กะว่าน่าจะถูกใจและตั้งใจจะไปทำให้ฟรีถึงบ้าน พอเข้ามาเห็นในกระทู้ว่าซ่อมแล้วก็เลยสงสัยว่าจะไม่มีเจ้าของซะแล้ว

Facebook Comments