* Synergy E

* SD

* Nexen Tires

* Siam Diesel

* ทิดอ๊อด

* ประกาศ

เว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับสร้างขึ้นมาตั้งแต่วันที่ 16 ต.ค. 2547 ขณะนี้ทางเว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับเดิมที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่เริ่มต้นดูแลอยู่โดยตัวแทนคณะทำงานของเว็บมาสเตอร์เท่านั้น หากมีการจัดกิจกรรมหรือจำหน่ายสินค้าของที่ระลึกใดๆของบุคคลใดๆหรือกลุ่มใดๆที่ใช้ชื่อว่า Fortuner Club โดยที่ทางเว็บ fortuner-club.com หรือทางเว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับทราบ หรือไม่ได้ประกาศแจ้งผ่านทางเว็บ www.fortuner-club.com หรือทางเฟสบุ๊คเพจ www.fb.com/fortunerclub.com หรือทางกลุ่มเฟสบุ๊ค www.fb.com/groups/toyotafortunerclub ถือว่าทางเว็บ Fortuner-Club.com ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่สามารถจะรับผิดชอบความเสียหายใดๆที่จะเกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรมอื่นใดเหล่านั้นทั้งสิ้น

หากมีข้อสงสัยประการใดในเรื่องกิจกรรมต่างๆสามารถติดต่อสอบถามทางเว็บหรือเว็บมาสเตอร์ได้ที่อีเมล์ adminfortunerclub@gmail.com เท่านั้น

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องเวลาใช้น้ำมันจะมีกลิ่นเหม็นเข้าห้องโดยสาร กับเรื่องแค๊ทครับ  (อ่าน 2496 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1002

FC 9776
  • Full Member
ติด lpg มาสองแสนกว่าโลครับ  อาการที่ว่าเป็นนานแล้ว แต่ก่อนก็ไม่ค่อยสนใจเพราะไม่ค่อยใช้น้ำมัน  แต่หลังๆ ได้ใช้น้ำมันบ้าง

1. พอแก๊สหมด หรือเปลี่ยนใช้น้ำมันเอง  จะมีกลิ่นเหม็นน้ำมันเข้าห้องโดยสารครับ กลิ่นแรงพอควรยิ่งขับเร็วยิ่งกลิ่นแรง พอใช้แก๊สก็ไม่มีกลิ่นครับ  ( แต่ถ้าใช้น้ำมันไปนานๆ สองสามวันทางยาวๆ  กลิ่นหายครับ )

2. อีกอาการคือ  ช่วงสตารท์ใหม่ๆ ยังไม่ตัดเป็นแก๊ส  บางครั้งเครื่องจะสั่นๆ แล้วก็ดับ ต้องเร่งเครื่องให้เปลี่ยนใช้แก๊ส  ***** อาการนี้  ถ้าตอนก่อนดับเครื่องกดเปลี่ยนมาใช้เป็นน้ำมันสักพัก  จะไม่เป็นครับ******

3.  รถผมเพิ่งตัดแค็ททิ้ง  เพราะตันแล้ว ใส่ตัวพักที่มีกรองถัก แทนแค๊ท  เสียงแถวๆ แคทเปลี่ยนไป ไม่นุ่มนวลเหมือนตอนรถใช้แค๊ท (แต่ยังดีกว่าตอนแรกที่ถอดแค็ทท่อโล่งๆ นะครับ  อันนั้นดังมาก แต่ได้แรง)  กลิ่นเหม็นมากเวลาใช้น้ำมันเหม์นกว่าแก๊สอีก  แสดงว่าแก๊สน่าจะเผาไหม้หมดจดกว่านะครับ    อยากถามว่า ถ้าเบิกแค๊ทใหม่  นอกจากแกไขเรื่องกลิ่น  เสียงท่อ จะดีเหมือนรถตอนใหม่ๆ ไหมครับ  แล้วแค๊ท  นอกศูนย์มีขายไหมครับ จะได้ประหยัดขึ้น  กลิ่นเหม็นนี้เวลาอยู่ในรถไม่ได้กลิ่นนะครับ 

ขอบคุณครับ

FC 9776

ออฟไลน์ peeter

FC 50359
สวัสดีครับ..ของผมเคยเป็นแบบเดียวกันเลยครับ  เบิกศูนย์มาใหม่ ตอนนี้ไม่มีกลิ่นเหม็นแล้วครับ เสียงท่อก็นิ่มเหมือนตอนออกรถมาใหม่ๆครับ

ออฟไลน์ neked

FC 50128
ของผมก็เป็นครับ ลองวิ่งน้ำมันจนหมดดูครับแล้วเติมใหม่ครับกลิ่นจะหายไปเองครับ
อาการแบบนี้เป็นกับรถที่ติดแก๊สครับไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันครับ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ may_18

FC 48851
เรื่องของแท้นอกศูนย์ลองเช็คเจ้านี่ครับ  มีหลายแนวให้เลือก แท้ เทียม เทียมดี เทียมธรรมดา
แต่ cat คงต้องแท้อย่างเดียว   ซึ่งจะได้ราคาที่ถูกกว่าศูรน์ประมาณ 15 % ไม่คิด vat 

http://www.autoatone.com/inquiry_answer.php?page=answer

ส่วนกลิ่นน้ำมัแแรง  ลองเปิดฝากระโปรงดูหากไม่มีรอยซึมตามทางเดินน้ำมันยันตัวหัวฉีด ก็น่าจะเป็นติดแก๊สแบบไม่ตัดน้ำมัน คือ เข้าแก๊สแล้วยังให้น้ำมันหมุนวนอยู่ 

แต่หากติดตั้งมาแบบตัดน้ำมันแล้วยังมีกลิ่น ผมคิดว่า O2 คำนวณได้ค่าไม่ตรงมาตรฐาน   ซึ่งน่าจะเป็นผลมาจากไม่มี cat เพราะ O2 วัดไอเสียจาก cat ส่งข้อมูลไปยัง ecu  พอได้ค่าผิดไปก็กล่องก็อาจสั่งการจ่ายผิดตาม ครับ

FC 9776
ขอบคุณครับ  นึกว่าจะไม่มีคนตอบแล้ว  ช่วงนี้บอรด์เงียบมากเลยนะครับ

FC 50359
ผมสั่งศูนย์ 12,xxx บาทครับ (สั่งของวีโก้)

ออฟไลน์ mat2015

FC 50172

FC 9776
ราคาแรงน่าดู  ไม่รู้จะคุ้มไหมสำหรับแค็ทใหม่

ไปลองเช็คกลิ่นน้ำมันเข้ารถ ไม่มีรั่วที่ไหนเลยครับ  เช็คที่ร้านติดแก๊สใช้เครื่องมือจับกลิ่น  ท่อใต้ท้องรถก็ไม่มีกลิ่นรั่ว ลองเร่งเครื่องรอบสูงๆ ก็ไม่มี

เลยคิดว่าอาจเป็นไอเสียที่ออกปลายท่อวนกลับมาในรถได้เอง (เป็นไปได้มั๊ยเนี่ย)   ถ้าใช้แก๊สกลิ่นไม่ค่อยมี เลยไม่เหม็นเข้ารถ

แต่อาการทั้งหมดนี่  เป็นมานานแล้วนะครับ ก็ใช้แก๊สจนไม่สนน้ำมัน เพิ่งมารู้ว่ามันต่างกันไม่มากละก็เลยมาวิ่งน้ำมันดูบ้างครับ   

ออฟไลน์ anggoon

FC 28345
  • อ่างทอง 06
  • THIS IS ANFIELD

ออฟไลน์ may_18

FC 48851
ผมสงสัยทำไมแมวตายเร็ว

รถผมวิ่งแก๊สอย่างเดียว 3.4 แสนโล (เลขไมล์รถ 3.7ตอนแรกวิ่งน้ำมัน) แมวยังทำงานดีอยู่เลยครับ

ตอนที่ตัดออกมา ช่างบอก หรือ คิดเอาเอง พร้อมทั้งได้ส่องดูด้วยเปล่าครับว่าเห็นอะไรมั๊ยเศษอะไรพวกนี้มันแตกตันข้างใน

FC 50359
อาการที่เป็นของผมคือ ขณะที่วิ่งอยู่แล้วเหยียบคันเร่งเพิ่ม มันจะมีเสียงกระแทกกันที่คอท่อไอเสียครับ เป็นการระบายไอเสียที่ไม่สามารถผ่านแค๊ทไปได้ ไอเสียจึงย้อนกลับไปออกที่ข้อต่อท่อไอเสีย.. ความร้อนก็ขึ้นมากกว่าปกติครับ ต้องแวะหาร้านทำท่อไอเสียเพื่อตัดออกครับ

FC 50359
อันนี้ของใหม่ครับ

FC 9776
เปลี่ยนแค็ทมาแล้วครับ ขอแจ้งผล  กลิ่นหายครับ  กลิ่นคงวนเข้ามาตอนใช้น้ำมันจริงๆ 

แต่จริงๆ ถ้าใช้แต่แก๊ส  ไม่มีปัญหาไรหรอกครับ  ใช้น้ำมันช่วงแรก ถ้าตอนเช้าก็มีกลิ่นเหม็นเหมือนเดิม เพราะแค็ทยังเย็นอยุ่ (แค็ทจะทำงานตอนมันร้อนครับ)

ที่ได้ความรู้สึกดีคือ  ท่อเดิมๆ เหมือนตอนรถใหม่ๆ ครับ  ผมว่าแค่นี้ก็คุ้มค่าสำหรับคนชอบแบบเดิมๆ   แต่ขาแรง ชอบโล่งๆ แค็ทก็ดูเหมือนจะทำให้อืดกว่าเดิมสักนิด และเยอะขึ้นเมื่อมันเริ่มตัน

ท่อเดิม ขับดีสุดทั้งต้นทั้งปลาย นุ่มนวล ไม่เหม็น  (สั่งใหม่ราคาลดแล้วหมื่นสอง รวมใส่)
เอาแค้ทออกโล่งเกิน  ตอนต้นหายไปมากเสียงดังตรงท่อแถวแค้ทเหมือนรถแต่ง รอบสูงดีกว่าเดิมๆ  (ทะลวงแค็ท ถอดท่อมาทำ 1000 บาท)
ใส่ท่อพักแทนแค็ท   ข้างในจะมีแสตนเลส ถักไขว้ไปมาเพื่อไม่ให้ท่อโล่งเกิน  ต้นได้มาดีกว่าโล่งเยอะครับ  ปลายก็ยังได้ดี  เสียงจะออกเป็นแนวรถแต่ง  (3500 บาท)

เลือกดูนะครับ  ถ้าเป็นดีเซล ผมว่าคงไม่ค่อยมีคนทำเพราะกลิ่นไม่ค่อยมีและเสียงเครื่องดังอยู่แล้ว

FC 50359

ออฟไลน์ noa

FC 50121
กลิ่นเหม็นของน้ำมันที่ว่า สืบเนื่องมาจากเราไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันนะครับ น้ำมันมันเลยแช่อยู่ในถังนานเกินไปทำให้น้ำมันเริ่มมีกลิ่น ยิ่งถ้าเป็นแก๊สโซฮอล์ยิ่งไปกันใหญ่ ถ้าแช่ไว้นานๆจะเหม็นมากครับ เหตุที่เราใช้ไปซักระยะเเล้วกลิ่นมันหายก็เพราะเราเติมน้ำมันใหม่เข้าไปทำให้น้ำมันที่มีกลิ่นมีความเจือจางลง ทำให้กลิ่นหายไปนะครับ เพราะฉะนั้นถ้าไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันแนะนำให้เติมน้ำมันเบนซินครับ จะช่วยได้เยอะ หรือไม่ก็สลับเปลี่ยนกันใช้บ่อยๆน้ำมันจะไม่ได้แช่ไว้นานเกินไป

Facebook Comments