* Synergy E

* SD

* Nexen Tires

* Siam Diesel

* ทิดอ๊อด

* ประกาศ

เว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับสร้างขึ้นมาตั้งแต่วันที่ 16 ต.ค. 2547 ขณะนี้ทางเว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับเดิมที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่เริ่มต้นดูแลอยู่โดยตัวแทนคณะทำงานของเว็บมาสเตอร์เท่านั้น หากมีการจัดกิจกรรมหรือจำหน่ายสินค้าของที่ระลึกใดๆของบุคคลใดๆหรือกลุ่มใดๆที่ใช้ชื่อว่า Fortuner Club โดยที่ทางเว็บ fortuner-club.com หรือทางเว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับทราบ หรือไม่ได้ประกาศแจ้งผ่านทางเว็บ www.fortuner-club.com หรือทางเฟสบุ๊คเพจ www.fb.com/fortunerclub.com หรือทางกลุ่มเฟสบุ๊ค www.fb.com/groups/toyotafortunerclub ถือว่าทางเว็บ Fortuner-Club.com ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่สามารถจะรับผิดชอบความเสียหายใดๆที่จะเกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรมอื่นใดเหล่านั้นทั้งสิ้น

หากมีข้อสงสัยประการใดในเรื่องกิจกรรมต่างๆสามารถติดต่อสอบถามทางเว็บหรือเว็บมาสเตอร์ได้ที่อีเมล์ adminfortunerclub@gmail.com เท่านั้น

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจูนแก๊สครับ  (อ่าน 1494 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittipat npk

FC 50462
  • Full Member
สอบถามเรื่องการจูนแก๊สครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 08:48:10 AM »
  • Share
  • อยากทราบเรื่องการจูนโดย  stf   และ ltf เท่าที่ลองจูนดูตามที่มีข้อมูลนะครับ ค่า stf เป็นช่วงที่แสดงค่าเร็วกว่าค่า ltf
    ผมปรับจูนตอนนี้ได้ค่าประมาณนี้ครับ
    80 stf 0   ltf 0
    90 stf 0 ltf 0
    100 stf 0 ltf 0
    110 stf 0 ltf 0
    120 stf 0 ltf 0
    จริงแล้วมันวิ่งอยู่ที่ 3.1  ถึง -3.1 ต้องวิ่งนิ่งๆจะได้ 0 เลยอยากทราบว่า ค่า ltf ควรอยู่ที่เท่าไร เพราะค่า ltf ของน้ำมันของผมมันอยู่ประมาณ +  7ถึง +8 ครับ ลองทดสอบหลายทั้งการเร่งแซงก็รู้สึกดีมากครับการเปลี่ยนเกียรก็ดีครับเงียบดีไม่กะตุก อัตราการสิ้นเปลืองกำลังทดสอบครับ เดิมก่อนเติมแก๊สได้ประมาณ 72ลิตร วิ่งได้ 420 กม ตอนนี้น่าจะได้มากกว่าครับ แรงม้าสูงสุดทำไมได้ 120 hp   ค่าความร้อนก็ประมาณ 81 นิ่ง ๆ ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ เดียวจะเอารูปมาลงให้ดูครับเดียววันนี้วิ่งทดสอบอีกสักรอบก่อนครับ

ออฟไลน์ NamPooh

FC 191
    • @ Boostergas
    Re: สอบถามเรื่องการจูนแก๊สครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:52:10 PM »
  • Share
  • ดู STF +/- ไม่เกิน 10% ครับ เพราะเป็น Real time

ออฟไลน์ NamPooh

FC 191
    • @ Boostergas
    Re: สอบถามเรื่องการจูนแก๊สครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:53:28 PM »
  • Share
  • แต่จริงๆจูนตามกราฟน้ำมันดีกว่าครับ เสร็จแล้วเปิด OBD เพื่อแต่งละเอียดอีกทีนึง

ออฟไลน์ kittipat npk

FC 50462
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 08:45:35 PM »
  • Share
  • สงสัยต้องหากล่องที่มี  odb มาลองแล้วมั่งครับของ  bsm ไม่มีการเก็บข้อมูลของน้ำมัน มีแต่จูน auto แล้วปรับตั้งธรรมดา แบบลดตัวคูณกับแมปอย่างเดียว มันน่าจะทำระยะทางได้มากกว่านี้ แก็ส 73 ลิตร วิ่งแบบหมดเลยไม่เคยถึง 500 กม วิ่ง แบบ 90 - 110 กม.เอง ท่าเหยียบหน่อย เหลือ 5 กมต่อลิตรแน่ เห็นคนอื่นในคลับแล้วอิจฉาเลย เทียบกับน้ำมันตอนนี้ต่างกันนิดเดียว เห็นในเว็ปมีขายกล่อง ac พร้อมสายราคาไม่แรง เดียวลองดูว่าจะได้มากกว่าไหม แต่ที่ถนัดก็เวิลซุส แต่หาของยังไม่ได้ แนะนำด้วยนะครับ ขับจูนสนุกมากครับหลังจากปรับตัวเข้ากลับรถ ของ 2.7 4x4 แปลงโฉมแล้ว แก๊สราคา ปัจจุบัน 14.15 ปตท เติมเต็ม 1030 ในเมือง 350 กม. นอกเมือง 495 วิ่งหมดถังตัดน้ำมันวิ่งไปปั้มเติมครับของเพื่อนสมาชิกตอนนี้เท่าไรกันบ้างครับ

Facebook Comments