* Synergy E

* Lamina

* Siam Diesel

* ทิดอ๊อด

* ประกาศ

เว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับสร้างขึ้นมาตั้งแต่วันที่ 16 ต.ค. 2547 ขณะนี้ทางเว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับเดิมที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่เริ่มต้นดูแลอยู่โดยตัวแทนคณะทำงานของเว็บมาสเตอร์เท่านั้น หากมีการจัดกิจกรรมหรือจำหน่ายสินค้าของที่ระลึกใดๆของบุคคลใดๆหรือกลุ่มใดๆที่ใช้ชื่อว่า Fortuner Club โดยที่ทางเว็บ fortuner-club.com หรือทางเว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับทราบ หรือไม่ได้ประกาศแจ้งผ่านทางเว็บ www.fortuner-club.com หรือทางเฟสบุ๊คเพจ www.fb.com/fortunerclub.com หรือทางกลุ่มเฟสบุ๊ค www.fb.com/groups/toyotafortunerclub ถือว่าทางเว็บ Fortuner-Club.com ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่สามารถจะรับผิดชอบความเสียหายใดๆที่จะเกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรมอื่นใดเหล่านั้นทั้งสิ้น

หากมีข้อสงสัยประการใดในเรื่องกิจกรรมต่างๆสามารถติดต่อสอบถามทางเว็บหรือเว็บมาสเตอร์ได้ที่อีเมล์ adminfortunerclub@gmail.com เท่านั้น

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางกันช่วงประมาณกี่โลครับ  (อ่าน 7669 ครั้ง)

ออฟไลน์ greper

FC 54005
  • Full Member
เปลี่ยนยางกันช่วงประมาณกี่โลครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 07:29:29 PM »
  • Share
  • สอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ ว่าเวลาที่เปลี่ยนยางกันควรเปลี่ยนยางกันที่กี่โลอะครับ ของผมขับมา 40,000 กว่าโลแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนยางเลย เริ่มรู้สึกลื่นๆ  แล้วถ้าจะเปลี่ยน เปลี่ยนตัวไหนดีอะครับ

ออฟไลน์ natomu

FC 54011
    Re: เปลี่ยนยางกันช่วงประมาณกี่โลครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:56:32 PM »
  • Share
  • โห ผมว่าเปลี่ยนได้แล้วนะ ยางเริ่มจะเสื่อมแล้วแหละดูจากทรง

ออฟไลน์ Lenman

FC 54012
    Re: เปลี่ยนยางกันช่วงประมาณกี่โลครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:30:25 PM »
  • Share
  • เปลี่ยนเถอะครับ จขกท ผมใช้อยู่ ของผมเปลี่ยนของ goodyear อะครับ ค่อนข้างโอเค

ออฟไลน์ annpat

FC 54015
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 09:58:20 PM »
  • Share
  • 40,000โล ต้องเปลี่ยนแล้วครับ ลองดูตัว efficient grip ดูเลย

ออฟไลน์ yoyo1125

FC 54054

ออฟไลน์ Robocop

FC 54555
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 11:05:26 AM »
  • Share
  • ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ may_18

FC 48851
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 01:51:34 PM »
  • Share
  • http://www.michelin.co.th/TH/th/help-and-support/do-I-need-new-tires.html

อายุยาง  ปกติสึกจนถึงขีดบากเตือนระหว่างร่องครับ  หรือ หากมีอาการเร็วกว่าปกติก็ได้ ขึ้นกับการใช้ยางว่าเจอสภาพอะไรมาบ้าง อาการที่ควรเปลี่ยน ไม่กาะ ลื่น สะบัด เกินปกติ

ในสภาพใช้งานปกติทางเรียบ ไม่โหด ความเร็วพอๆกับชาวบ้าน  ยางรถเล็กสมัยนี้มักวิ่ง ได้ 5-7 หมื่นโล  อาจเร็วกว่าแล้วแต่เกรดยางที่ทำออกมา

ยางรถระดับ suv มักทำดอกหนา  วิ่งได้เรื่อยๆ  ปกติถึง แสน กม.  แต่บางยี่ห้อแค่ 6 หมื่นโล ดอกไปแล้ว เสียงสะท้านมากจนอยากเปลี่ยน

ทำให้สรุปไม่ชัดเจนลงไปว่าระยะเท่าไรแน่  ขึ้นกับยี่ห้อ เกรดยางที่ได้มา 

ผมใช้มิชลิน แสน โล   พอใช้บริดสโตน รุ่น ecopia 6 หมื่นโลไปแล้วดอกหมด  แต่พอบริดสโตน พวกดอกหนาก็ได้เกือบแสนเช่นกัน

ระยะทางสมัยนี้ไม่กำหนดตายตัวครับ

Facebook Comments