* Lamina

* Siam Diesel

* ทิดอ๊อด

* ประกาศ

เว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับสร้างขึ้นมาตั้งแต่วันที่ 16 ต.ค. 2547 ขณะนี้ทางเว็บ Fortuner-Club.com หรือชมรมฟอร์จูนเนอร์คลับเดิมที่ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่เริ่มต้นดูแลอยู่โดยตัวแทนคณะทำงานของเว็บมาสเตอร์เท่านั้น หากมีการจัดกิจกรรมหรือจำหน่ายสินค้าของที่ระลึกใดๆของบุคคลใดๆหรือกลุ่มใดๆที่ใช้ชื่อว่า Fortuner Club โดยที่ทางเว็บ fortuner-club.com หรือทางเว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับทราบ หรือไม่ได้ประกาศแจ้งผ่านทางเว็บ www.fortuner-club.com หรือทางเฟสบุ๊คเพจ www.fb.com/fortunerclub.com หรือทางกลุ่มเฟสบุ๊ค www.fb.com/groups/toyotafortunerclub ถือว่าทางเว็บ Fortuner-Club.com ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่สามารถจะรับผิดชอบความเสียหายใดๆที่จะเกิดขึ้นจากการจัดกิจกรรมอื่นใดเหล่านั้นทั้งสิ้น

หากมีข้อสงสัยประการใดในเรื่องกิจกรรมต่างๆสามารถติดต่อสอบถามทางเว็บหรือเว็บมาสเตอร์ได้ที่อีเมล์ adminfortunerclub@gmail.com เท่านั้น

* Gas Club

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเครื่องยนต์ครับ  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ akepong

FC 54627
  • Full Member
สอบถามปัญหาเครื่องยนต์ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 01:54:50 PM »
  • Share
  • ผมใช้ Fortuner 3.0 D-4D ปัญหาตอนนี้เวลาขับออกจากบ้านช่วงแรก ระยะไม่เกิน 5 กม เครื่องจะเริ่มเร่งไม่ออก หนีืดๆ แล้วสัญญาไฟรูปเครื่องยนค์ก็ขึ้นแสดง หลังจากนั้นรถจะเหยียบไม่ออกเลย ต้องจอดดับเครื่อง ชักกุญแจ ทิ้งสักพักค่อยสตาร์ทใหม่ ทำหลายครั้งจนสัญญาณรูปเครื่องหายไปถึงจะเหยี่ยบมีแรงขึ้นมาได้ หลังจากนั้นก็ใช้ได้ยาว ทั้งวันไม่เป็นอีก พอเริ่มวันใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม มีท่่านใดรู้ไหมครับ ว่าเป็นที่อะไร เป็นมาหลายเดือนแล้วครับ เลยไม่ค่อยเอาออกมาวิ่ง ขอบคุณครับ :-\ :'( :'( :'

ออฟไลน์ NOOK...AUTO

FC 54656
    Re: สอบถามปัญหาเครื่องยนต์ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:52:29 PM »
  • Share
  • รอฟังด้วยคนคัฟ
    ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันคัฟ

ออฟไลน์ Jironut

FC 54679
      • maxbet
    Re: สอบถามปัญหาเครื่องยนต์ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:31:31 AM »
  • Share
  • ผมก็อยากรู้ครับ

ออฟไลน์ Kitisarke

FC 54697
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 03:04:55 PM »
  • Share
  • ผมว่าการดูแลให้เหมาะสมตามการใช้งาน

ออฟไลน์ watanajit

FC 54699
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 01:50:45 PM »
  • Share
  • อาการอย่างนี้ ผมแนะนำให้ เมื่อนำรถเข้าศูนย์บริการให้ ช่างเขาทำความสะอาด AIR FLOW เซ็นเซอร์ ที่อยู่ด้านบนหม้อกรองอากาศครับ เพราะรถรู่นนี้เวลาใช้ไปนาน ๆ จะมีฝุ่นไปจับที่เซ็นเซอร์ ทำให้การทำงานผิดพลาด ถ้าให้ดีแนะนำให้บอกที่ศูนย์ ให้เขาช่วยทำความสะอาดทุกครั้งที่เข้าศูนย์ จะได้ไม่มีอาการอีกเลยครับ

( อาการที่ผมเคยเจอ คือ ทุกครั้งที่เหยียบคันเร่ง จนรอบเครื่องถึง สามพันรอบ จะมีอาการเครื่องยนต์ตัด วิ่งไม่ออก ไม่มีแรง มีสัญญาณไฟสีส้มที่หน้าปัด อย่างที่บอกเลยครับ ถามช่างที่ศูนย์ก็ไม่รู้เรื่องซ่อมไม่หาย จะเปลี่ยนหัวฉีด (เป็นแสนบาท) จะเปลี่ยนหัวเทียน มั่วไปหมด โชคดีท่ี่เพื่อนที่ทำงานเคยเจอ ปัญหาแล้วแนะนำมา ผมเลยลองให้ช่างทำความสะอาด หายเลยครับ อาการนี้ แต่จะเป็นอีกเมื่อว่ิงไปสักปี หลังจากนั้น ผมเลยสั่งให้ช่างช่วยทำความสะอาดทุกครั้งที่เข้าศูนย์ ปรากฎว่าหายสนิทครับ อาการนี้)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2017, 04:51:20 PM โดย watanajit »

Facebook Comments